มีหัวแปลงขาปลั๊ก ยี่ห้อดีดีแนะนำบ้างไหมครับ พังไป 2 อันแล้ว
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9

Thread: มีหัวแปลงขาปลั๊ก ยี่ห้อดีดีแนะนำบ้างไหมครับ พังไป 2 อันแล้ว

OverclockZone Member jobzaa's Avatar

Default มีหัวแปลงขาปลั๊ก ยี่ห้อดีดีแนะนำบ้างไหมครับ พังไป 2 อันแล้ว

พอดี ผมซื้อรางปลั๊ก Belkin มาแล้วมันเป็นแบบ 3 ขา ต่อกับเต้ารับบ้านผมไม่ได้เลยต้องหาตัวแปลงมาเลยซื้อของ Toshino มา 59 บาทแบบที่มีสวิทต์แดงๆ (ซื้อที่ ITmall) ทีนี้ พอต่อกับ Belkin ใช้ไป 2 วัน สวิทต์ toshino มันเปิด ปิด ไม่ได้ครับคือ ไฟแดงที่ปุ่มมันขึ้นตลอดเลย ผมไม่แน่ใจว่ามันรับกำลังไฟไม่ไหวรึป่าว มียี่ห้อไหนแนะนำบ้างไหมครับ (Belkin ผมต่อกับคอม 850watt แท้ มีจอ 22" ตัวนึงกับ ลำโพง เมื่อก่อนใช้รางปลั๊กขาวก็เจออาการปุ่มค้างครับกดไม่ได้เลย แล้วหลังจากนั้นก็ช็อต)

OverclockZone Member minipop's Avatar

ใช้ Toshino อยู่อะครับแปลงสามขาให้เป็นสองขา ใช้กันโน็ตบุคมานานเหมือนนะก็ไม่พังเลยนะ
    เท่าที่เห็นส่วนมากก็รู้จักแต่ โตชิโน นี้แหละครับ

รอคนล่างๆๆๆๆๆๆ ว่าไง

OverclockZone Member asphere's Avatar

ผมก็ใช้รางปลั้กของ Belkin มันก็เสียบได้กับขาทุกแบบนี้ ทำไมต้องแปลงด้วยละ?

OverclockZone Member jobzaa's Avatar

Quote Originally Posted by asphere View Post
    ผมก็ใช้รางปลั้กของ Belkin มันก็เสียบได้กับขาทุกแบบนี้ ทำไมต้องแปลงด้วยละ?
    ผมแปลงหัวรางปลั๊ก belkin ครับ ไปเสียบกับผนังบ้านมี 2 รู

ปล. ใช้ belkin ตัวไหนอยู่หรอครับ

OverclockZone Member Nero Angel's Avatar

ลองของAPCดูครับ มีตั้งแต่100-1000+ เลือกได้ตามงบ
    ส่วนร้านไม่ทารบเพราะอยู่ต่างจังหวัด

OverclockZone Member Nero Angel's Avatar

หน้าตาประมาณนี้ มีหลายรุ่นครับ เวลาเลือกซื้อไม่ต้องเอาตัวที่มีสวิตเปิด/ปิดนะครับ มันไม่ค่อยดี

OverclockZone Member songpol_oot's Avatar
    อยู่ โคราช/ชัยนาท ครับ

ก็หาตัวแปลง แบบบ้านๆเอาก็ได้ครับ แบบที่ไม่มีวงจรอื่นๆมาเกี่ยวข้อง แบบเสียบรับ2 แปลงออกได้3 ออกจริง2 มีรูเทียมมา1

หรือไม่ก็หักขาที่เกินทิ้งเลยก็ได้หนิครับ เอาคีมดักเหล็กโยกออกไปเลย มันเป็นสายดินเฉยๆหนิน่า บ้านท่านไม่ได้เดินไฟแบบมีสายดินอยู่แล้ว

ที่แปลงแบบบ้านๆ ไปหาดูตามห้างที่แม่บ้านเขาชอบเดินกันอ่ะครับ อิอิ

OverclockZone Member

อาการสวิทช์ค้างเป็นผลมาจากหน้าสัมผัสทองเหลืองร้อนจัดจนละลายติดกับขา
    ซึ่งอาการดังกล่าวเกิดจากการใช้กระแสไฟมากและเป็นเวลานานจนเกิดความร้อนสูงครับ
    วิธีแก้ไขก็คือกระจายการเสียบปลั๊กไฟ โดยแยกเสียบจากรางปลั๊กไฟและเต้าเสียบหลายๆตัวครับ
    (ถ้าเป็นไปได้ไม่ควรเสียบเต้ารับที่ผนังอันเดียวกันในกรณีที่ใช้ไฟมากๆ)

ส่วนเรื่องรางปลั๊กไฟนั้นผมว่าถ้าจะใช้ตัวแปลงขาแล้วใช้งานแบบเดิมๆอีกก็คงไม่รอดครับ
    คงต้องใช้แบบที่ทนกระแสได้สูงๆแบบที่ใช้ในงานก่อสร้าง งานโยธา
    ทางออกก็คงต้องใช้ตัวแปลงขาหรือรางปลั๊กไฟแบบที่ไม่มีสวิทช์เปิด-ปิดครับ
    (ไฟจากเต้ารับจะผ่านไปตามขาโดยตรง)
    แล้วจึงนำรางปลั๊ก Belkin มาเสียบเขัาอีกทีครับ
    วิธีสุดท้ายก็คงต้องทำอย่างที่เพื่อนคนอื่นแนะนำครับ
    คือตัดหรือหักขากราวด์ทิ้ง ซึ่งไม่มีผลเสียแต่อย่างใดครับ
    สามารถเสียบเข้ากับเต้ารับที่ผนังได้เลย
    ปล.จะแนะนำให้เปลี่ยนเต้ารับที่ผนังเดี๋ยวก็จะยุ่งกันไปใหญ่ (แต่จริงๆแล้วไม่ยากเลยครับ)

ไม่อยากตัดขากราวเลยครับรางปลั๊กผมซื้อมาแพง T_T แต่คิดว่าอาจจะเปลี่ยนเต้ารับที่ผนังเป็นแบบ 3 รูเพราะอันเดิมมันหลวมอะ เสียบกับอะไรไม่่ได้เลย มันหลุดหมด มีเต้ารับของอะไรดีดีบ้างครับแบบติดกับผนังนะครับ

Bookmarks

Bookmarks