Announcement

Collapse
No announcement yet.

+++คอมมองเห็น card reader เป็นไดรฟ์ C มีวิธีแก้ไหมครับ+++

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• +++คอมมองเห็น card reader เป็นไดรฟ์ C มีวิธีแก้ไหมครับ+++

พอดีฮาร์ดดิสก์เสีย เพิ่งเอาไปเคลมมา ก่อนหน้าที่จะเสียก็ฟอร์แมตลงวินโดว์ตามปกติ แบ่งเป็น 3 partition(C,D,E) คอมเครื่องนี้ไม่มี Floppy disk drive แต่ใส่ card reader ไว้แทน (ก็จะเป็นไดรฟ์ F,G,H,I,Jตามลำดับ) แต่หลังจากเคลมฮาร์ดดิสก์แล้วฟอร์แมตใหม่ทำไมคอมผมมันมองเห็น Card reader เป็นไดรฟ์ C,D,E,F,G แทนซะอย่างนั้น ส่วนฮาร์ดดิสก์แบ่ง 3 partition เหมือนเดิม แต่คราวนี้กลายเป็นไดรฟ์ H,I,J ก็เลยต้องลงวินโดว์ที่ไดรฟ์ H อาการอย่างนี้เกิดจากอะไรครับ หรือว่าต้องไปเซ็ตค่าอะไรใหม่หรือเปล่า (ฮาร์ดดิสก์เป็น SATA นะครับ)

เวลาลง ก็เอาสายไอ้ รีดเด้อออกก่อนครับ อีกอย่างถ้าจะเปลี่ยนชื่อไดรฟ์ตอนนี้ก็ได้ ที่ administration tools ใน control panel

Comment

อืม ถอด card reader ออกก่อน ตอนลง windows คับ

ส่วนจะเปลี่ยนไดร์ hdd นั่นก็คลิกขวา mycom > manage > disk management > คลิกขวาไดร์นั้นๆ เลือก change drive letter

Comment

Working...
      X