overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: งบหมื่นนึงอยากได้กล้องซักตัวอ่ะครับ

OverclockZone Member romeo's Avatar
    Arround The World

Default งบหมื่นนึงอยากได้กล้องซักตัวอ่ะครับ

กำลังอยากเริ่มเล่นกล้องเอางบไม่เกินหมื่นนะครับ

OverclockZone Member SaManTa[GTR]'s Avatar
    ซอยเสือใหญ่(รัชดา36)

อยากได้ขนาดกล้องเล็กหรือใหญ่

แล้วใช้ถ่ายภาพแนวไหนบ้างอ่ะครับ

พอดีคำถามมันกว้างไปหน่อย - -

OverclockZone Member romeo's Avatar

Quote Originally Posted by SaManTa[GTR] View Post
    อยากได้ขนาดกล้องเล็กหรือใหญ่

แล้วใช้ถ่ายภาพแนวไหนบ้างอ่ะครับ

พอดีคำถามมันกว้างไปหน่อย - -
    ใหญ่ครับ ถ่ายภาพแนวธรรมชาต + แข่งรถอ่ะครับ

OverclockZone Member SaManTa[GTR]'s Avatar

Kodak EasyShare Z1015 ราคา 9900
    สิ่งที่ผมว่าน่าสนใจ
    ความละเอียด 10 ล้านพิกเซล
    มีโหมด P,A,S,M ปรับรูรับแสงและความเร็วชัตเตอร์เองได้
    ซูม 15x ออปติคอลซูม
    ป้องกันภาพสั่นไหวแบบ Optical Image Stabilization
    ช่วงเลนส์ 28-–420 มม.
    รูรับแสง F2.8 - F4.8
    ความเร็วชัตเตอร์ 1/30 - 1/3200 sec (ถ่ายแข่งรถต้องใช้ความเร็วชัตเตอร์ที่ไว)
    ไฟล์ภาพนิ่ง JPEG/EXIF v2.21, KDC RAW image file format
    ไฟล์ภาพเคลื่อนไหว Yes, 1280 x 720, 640 x 480, 320 x 240, 30 fps
    เป็นแบตลิเทียมไอออน

Fujifilm ก็น่าสนใจตัว S2000HD ราคา 8900
    สเปกก็ใกล้เคียงกัน แต่ก็มีสิ่งที่แตกต่างคือ
    ช่วงเลนส์ 27.6 - 414 มม.
    รูรับแสง F3.5 - F5.4(ตัวเลขยิ่งน้อย ยิ่งถ่ายภาพในที่ที่มีแสงน้อยได้ดีกว่า)
    มีโหมด P,S,M ไม่มีโหมด A
    ขนาดจอ LCD 2.7 นิ้ว
    ใช้ถ่าน AA 4 ก้อน
    ความเร็วชัตเตอร์ 4 - 1/1000 วินาที (ตั้งได้นานถึง 4 วิ แต่ความเร็วสูงสุดแค่ 1/1000)
    มีรีโมทควบคุม
    ที่เหลือก็เหมือนๆ กันหมด

สุดท้ายทั้งนี้ทั้งนั้น ลองไปจับตัวจริง ลองเล่นดูก่อน ค่อยตัดสินใจก็ได้ครับ
    Last edited by SaManTa[GTR]; 11 Aug 2009 at 10:53:45.

จขกท เป็นอย่างไรบ้างครับ ลองไปจับมายัง ถูกใจหรือป่าว?

Quote Originally Posted by SaManTa[GTR] View Post
    จขกท เป็นอย่างไรบ้างครับ ลองไปจับมายัง ถูกใจหรือป่าว?
    ยังเลยครับ พรุ่งนี้ว่าจะไปดูที่ฟอร์จูนหน่อย

แล้วถ้าไม่เกิน 15000 หละครับผม

15000 จะผ่อนเอา

แล้ว 10000 กับ 15000 ได้กล้องดีขึ้นเยอะมั้ยครับ

Quote Originally Posted by romeo View Post
    แล้วถ้าไม่เกิน 15000 หละครับผม

15000 จะผ่อนเอา

แล้ว 10000 กับ 15000 ได้กล้องดีขึ้นเยอะมั้ยครับ
    งบไม่เกิน 15000 จะได้กล้องประร้านซะมากกว่า (ประกันศูนย์ราคามันจะโดด)

อย่างเช่น canon SX10is, Pana FZ28 คิดไม่ออก เดี๋ยวดูอีกทีครับ

ส่วนงบเท่านี้จะได้กล้องที่ซูมได้มากกว่า ต่อแฟลชนอกได้ มีฮูดเลนส์ ใส่ฟิลเตอร์ได้

เรื่องคุณภาพไฟล์ ผมว่าต่างกันไม่มากเท่าไหร่ ถ้ายังสนใจ เดี๋ยวหาข้อมูลมาให้อีกทีครับ ^^

OverclockZone Member jackkfc012's Avatar

ถ้าหมื่นห้า ผมแนะนำเก็บเพิ่งนิดหน่อย ไปเลย 1000d ประกันร้านคุ้มกว่าเยอะ ปล. ถ้า ไม่อยากเปลี่ยนเลนให้ยุ่งยาก ก็เล่น คอมแพ็คพวด g10 ก็ได้ครับ รับลองคุ้ม แต่ถ้าหมื่นนึง ก็เล่น อย่างที่ท่านข้างบนแนะนำก็คุ้มครับ ส่วนตัวผม เก็บเพิ่ม dslr ไปเลยดีกว่าครับ เลนคิท แต่คุณภาพ ไม่ได้ด้อยนะครับ

OverclockZone Member Tad's Avatar
    China Town , Bangkok

Cannon G9 ก็น่าเล่นนะครับคุณภาพ DSLR ไม่รู้ยังมีขายมือ1อยู่ป่าว เดี๋ยวนี้เห็นแต่G10

Quote Originally Posted by jackkfc012 View Post
    ถ้าหมื่นห้า ผมแนะนำเก็บเพิ่งนิดหน่อย ไปเลย 1000d ประกันร้านคุ้มกว่าเยอะ ปล. ถ้า ไม่อยากเปลี่ยนเลนให้ยุ่งยาก ก็เล่น คอมแพ็คพวด g10 ก็ได้ครับ รับลองคุ้ม แต่ถ้าหมื่นนึง ก็เล่น อย่างที่ท่านข้างบนแนะนำก็คุ้มครับ ส่วนตัวผม เก็บเพิ่ม dslr ไปเลยดีกว่าครับ เลนคิท แต่คุณภาพ ไม่ได้ด้อยนะครับ
    ผมคาดว่า จขกท เค้าเอาไปถ่ายช่วงเทเลด้วย เพราะต้องถ่ายรถแข่งเวลากลางแจ้ง

G10 ตอนนี้ประกันร้านอยู่ที่ (15200 ถ้าจำไม่ผิด) ช่วงมันอยู่ที่ 28-140 mm(5x) น่าจะไม่พอ
    ส่วน D-SLR เลนส์คิท ช่วงของมันไปได้ไม่เท่าไหร่ ต้องซื้อเลนส์ช่วงเทเลเพิ่มอีก

จขกท ต้องผ่อนด้วยถ้าจ่าย 15000 เลยต้องคิดให้รอบครอบหน่อย

pwt's Avatar

สมัยนี้ เชียร์ DSLR กันเยอะจัง ทั้งๆที่ จขกท ไม่ได้ระบุ

OverclockZone Member Seriesz's Avatar

สนใจ panasonic Fz18 มั้ยครับ ..
    ขาย8000เอง ...ถูกสุดๆ
    เป็น DSLR Like ครับ..
    กันสั่น .. ซูมได้ไกล.. มีแถมแบตฯ อีก1 ก้อน .. ประกัน 3ปี (ตอนนี้เหลือ 2ปีครึ่งละ)..
    เลนส์ไลก้า ด้วยนะ ..อิอิ ..

ลองไปหาข้อมูลดูนะครับ ..สนใจ pm มาหรือว่า โทรมาได้ครับ..
    089-1197825 หยกคับ

Bookmarks

Bookmarks