Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเกี่ยวกับการModไฟ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเกี่ยวกับการModไฟ

ปกติมัน5V
    ถ้าผมเอาไฟ12Vมาใส่แทนมันจะไหวมั้ย
    จะเอามาเสียบพวกหลอดไฟกะพัดลม12Vเนี่ยแต่ใช้ช่องUSBในการเสียบแทน

อ่านแล้ว งงๆ ครับ

Comment

ตอนแรกก็อ่านแล้วงง เหมือนกันครับ ผมว่าน่าจะไหวนะครับ ลองดูครับ

Comment

ระวังอุปกรณ์ เสียหายได้นะครับ แรงดันสูงขึ้นจะทำให้ร้อนขึ้น และตามมาด้วยอาการไหม้ได้นะครับ

แต่ถ้า ปกติ 12v แล้วเอา 5v มาใช่จะใช้ได้นะครับ (แต่พัดลมบางตัวที่ทำงาน 12v แล้วจ่ายไฟให้ 5 v อาจไม่มีแรงพอหมุนมอเตอร์ได้นะครับ)

Comment

ขอโืทดที่เขียนแล้วไม่เข้าใจนะคับ

คือจะMODไฟUSBที่อยู่บนเมนบอด จาก5Vเป็น12V
          มีใครทำเป็นมั่งคับ
          Last edited by Hwalker; 7 Oct 2006, 08:10:23.

Comment

ถ้าให้ผมเดานะ ไม่ค่อย work อ่ะ ผมว่าในการ mod จาก 5 เป็น 12 มันน่าจะดึงกระแสพอสมควรนั่นหมายถึง
            แผงวงจร pcb ที่ mainboard มันอาจจะไหม้ขาดได้ง่ายๆ เพราะมันเส้นเล็ก ทดกระแสไม่ค่อยเยอะเท่าสายไฟ

ปล.ผมตอบแบบไม่มีความรู้ รอท่านอื่นมาช่วยชี้แนะด้วยคับ

Comment

ไม่น่าเสียหายอะไรนะครับ

Comment

หรือว่าผมจะเอาสายไฟ12Vมาต่อกับหัวUSBดี

Comment

พัดลมถ้า ปกติ 12v แล้วมาต่อกับไฟ 17v ไม่น่าจะเป็นไรนะคับ
                  แต่หลอดไฟไม่รู้

Comment

ไหวอาจจะนะครับ แต่ระวังไฟไหม้ล่ะกันครับ

Comment

ไม่ได้แน่นอนครับ วงจรเสียหายแน่ๆครับ

Comment

คือจะMODไฟUSBที่อยู่บนเมนบอด จาก5Vเป็น12V
                        มีใครทำเป็นมั่งคับ
                        หรือว่าผมจะเอาสายไฟ12Vมาต่อกับหัวUSBดี

สรุปแล้วอยากได้ 5V หรือ 12V กันแน่ครับ งงครับ

Comment

12VในหัวUSBคับ

Comment

Originally posted by Hwalker View Post
                            12VในหัวUSBคับ
                            เสียบผิด อุปกรณ์พังนะคุณ

Comment

ผมว่าไหวนะครับ
                              แต่งงอยู่ -*-

Comment

Working...
                              X