Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไปเจอ ไบออส Japan ของ IBM..ไปไม่เป็นเลยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไปเจอ ไบออส Japan ของ IBM..ไปไม่เป็นเลยครับ

ไปเจอ ไบออส Japan ของ IBM..ไปไม่เป็นเลยครับ

เ้ป็นไบออส ของ IBM ครับรุ่นเก่า แล้ว ไบออสเป็น ภาษา ญี่ปุ่นหมดครับ

ไม่รจะเซตให้ ตั้ง boot CD fist ยังไงดีครับ ตอนนี้ยังมีนๆ อยู่ ท่านใดมีวิธีแก้ช่วยผมทีครับ

ขอบคุณครับ

**ปล พยายามเครีย ไบออสถอดถ่านออกแล้ว ก็ ญี่ปุ่นเหมือนเดิม

ถ้าอ่านไม่ออกก็มี2 วีธี
    1หาคนที่อ่านออก
    2.หาไบออสใหม่มาลง

Comment

น่าจะมีหัวข้อเปลี่ยนภาษานะครับ ไล่หาดู

Comment

ลองใช้ boot menu ยังครับ

Comment

- ขอบคุณมากครับที่เข้ามา ช่วยเหลือ ผมก็ทำแบบ ข้างๆคู่
          ปัญหาดังนี้
          1.เปลี่ยนเป็น eng ไม่ได้ แม้จะเครียไบออส มันก็น่าจะ เซตไปที่ Eng ใช่มัยครับแต่อันนี้ไม่ครับ Japan เต็มๆ แต่ก็ พอมีเทก เป็น ฝรั่งบ้างแต่ มีคำสั้นๆ รวมๆแล้วๆม่รู้เรื่องอยู่ดี

2.ไม่มี boot menu พยามไล่ หมดแล้วไม่รับคำสั่งแล้ว ไบออสห่วยมากๆ (เก่า สุดๆ)

3.เจ้าของจะ เอาวิน xp

4.เค่ืรื่องไม่มี FFD ...กำ...

แก้ปัญหา

หลังจากลองหลายตลบจนแทบท้อ ก็ ไปถอด FFD เครื่อง ตัวอื่มาใส่ อืม มีบูส ใ้ห้ ใช้ เพื่อที่จะเข้าไป Fdisk แบบเก่าได้ พอจัดการเสร็จ จะใส่ cd winxp มันก็ไม่มีคำสั่ง setup(dos) อีกเซงเลย ก็เลยใส่ตัว Winme ลงไป อืม ค่อยแจ่มหน่อย มันมี Code setupที่สั่งจากคอมมานแบบดอสได้ ค่อยรอดตัวไป เสร็จแล้วรอให้มันจัดการจนเสร็จ

พอเสร็จแล้วได้ Winme มา 1 ตัว ทำไงล่ะทีนี้เจ้าของอยากได้ Win xp ก็เลยลองอยู่หลายแผ่นก็ติดตั้งไม่ได้ และก็ไปหยุดตรง แผ่น วินโด้ออริจินอลที่ไม่ มีการ โมดิฟายแผ่น จะติดตั้งได้ทางวินโด้โยตรง

รอดไปหวุดหวิด ใครมีอะไรหรือแนวทางที่ง่ายกว่านี้ก็ แนะนำได้นะครับเพราะขั้นตอนพวกนี้เหมืองลงสองรอบ นานมาก
          Last edited by fergomon; 26 May 2009, 10:49:08.

Comment

Working...
          X