Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครื่องอายุ 3 ปีกว่าๆแล้ว เปลี่ยน harddisk ดีมั้ยครับ ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครื่องอายุ 3 ปีกว่าๆแล้ว เปลี่ยน harddisk ดีมั้ยครับ ?

ตอนมันหมุนมีเสียง กิ๊กๆๆๆๆ ฟังดูน่ากลัวมาก เกรงว่าวันนึงมันจะลาโลก กลัวข้อมูลหายครับ...
    ยี่ห้อรู้สึกจะเป็น toshiba 100gb ATA 5400 rpm
    Last edited by hoyhey; 23 May 2009, 20:24:18.

ก็ดี
    ซื้อมาเป็น BOX ใส่ ย้ายข้อมูลใว้รอ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
      ก็ดี
      ซื้อมาเป็น BOX ใส่ ย้ายข้อมูลใว้รอ

ใช่แล้ว ซื้อมา+BOX ตัวถูกๆๆ ก็ได้ครับ เอามาเก็บข้อมูลจากไดร์ที่ท่านใช้ปกติในเครื่อง

โดยลูกใหม่นั้น ทำการ ฟอแมท และแบ่ง พาทิชั่นให้เรียบร้อย เช่น 2 ไดร์ ก็แบ่งเลยจะเอาขนาดเท่าไหร่ สมมุต ซื้อมา 250 จะแบ่ง 100 กับ 150 ก็เอาข้อมูลแบคอับลงไดร์ 150 ครับ

เพราะเวลาลงวินโดวใหม่ที่ตัวซื้อมาใหม่ จะได้เอา วินโดวลงไดร์ 100 เป็นไดร์ C

Comment

Originally posted by mr_tony View Post
        ใช่แล้ว ซื้อมา+BOX ตัวถูกๆๆ ก็ได้ครับ เอามาเก็บข้อมูลจากไดร์ที่ท่านใช้ปกติในเครื่อง

โดยลูกใหม่นั้น ทำการ ฟอแมท และแบ่ง พาทิชั่นให้เรียบร้อย เช่น 2 ไดร์ ก็แบ่งเลยจะเอาขนาดเท่าไหร่ สมมุต ซื้อมา 250 จะแบ่ง 100 กับ 150 ก็เอาข้อมูลแบคอับลงไดร์ 150 ครับ

เพราะเวลาลงวินโดวใหม่ที่ตัวซื้อมาใหม่ จะได้เอา วินโดวลงไดร์ 100 เป็นไดร์ C
        มีทางที่จะไม่ต้องลง windows ตัวใหม่ไหมครับ ? เพราะผมไม่อยากต้องลงโปรแกรมใหม่หมด
        เข้าใจว่าต้องลง windows ใหม่ ต้อง set เครื่องใหม่แล้วก็ต้องลงโปรแกรมใหม่หมด

Comment

มีทางที่จะไม่ต้องลง windows ตัวใหม่ไหมครับ ? เพราะผมไม่อยากต้องลงโปรแกรมใหม่หมด
          เข้าใจว่าต้องลง windows ใหม่ ต้อง set เครื่องใหม่แล้วก็ต้องลงโปรแกรมใหม่หมด
          มีครับ นั่นคือการโกสเครื่องนั่นเอง โกสมันคือการ Copy ทุกอย่างที่มีอยู่ในปัจจุบัน ( วันที่โกส )
          ไปทับบนพื้นที่ HDD ใหม่ครับ ( ต่อให้พื้นที่นั้นมีของอยู่ ) คล้ายๆหลักของการ Recovery

ส่วนรายละเอียดของการโกสถ้าสนใจลองสอบถามจากท่านผู้รู้อื่นๆได้ครับ

แต่โดยส่วนตัวถ้าทำ HDD ใหม่ ผมว่าลงทุกอย่างใหม่หมดเลยดีกว่า เสียเวลาหน่อย
          แต่ได้อารมณ์เหมือนเกิดใหม่ดี ( ดังนั้นผมเลยมี HDD สำหรับเก็บ Set up โปรแกรม
          เอาไว้ลูกนึงเลย ยามฉุกเฉิน )

Comment

Originally posted by pattyna View Post
            มีครับ นั่นคือการโกสเครื่องนั่นเอง โกสมันคือการ Copy ทุกอย่างที่มีอยู่ในปัจจุบัน ( วันที่โกส )
            ไปทับบนพื้นที่ HDD ใหม่ครับ ( ต่อให้พื้นที่นั้นมีของอยู่ ) คล้ายๆหลักของการ Recovery

ส่วนรายละเอียดของการโกสถ้าสนใจลองสอบถามจากท่านผู้รู้อื่นๆได้ครับ

แต่โดยส่วนตัวถ้าทำ HDD ใหม่ ผมว่าลงทุกอย่างใหม่หมดเลยดีกว่า เสียเวลาหน่อย
            แต่ได้อารมณ์เหมือนเกิดใหม่ดี ( ดังนั้นผมเลยมี HDD สำหรับเก็บ Set up โปรแกรม
            เอาไว้ลูกนึงเลย ยามฉุกเฉิน )
            เป็นไปได้ก็ไม่อยากลงใหม่หมดครับ เพราะพึ่ง format เครื่องไปเมื่อ 3-4 เดือนก่อนเอง และต้องมา set windows ให้เข้ากับระบบของม.อีก(ปวดหัวกับมันมากคราวนั้น) และต้องมาลงโปรแกรมอีกหลายตัวเลย
            Last edited by hoyhey; 24 May 2009, 16:42:48.

Comment

ยอมลงใหม่แล้วโกสครับ เพราะถ้าเราโกสจากฮาร์ดดิสก์ตัวเก่า แล้วไปลงตัวใหม่ ผมว่าระบบมันจะไม่ค่อยเสถียรเท่าไหร่ ถ้ารุ่นฮาร์ดดิสก์ไม่ตรงกัน ไดร์เวอร์ก็จะผิดรุ่นไป ทำงานไม่เข้ากันเกิดจอฟ้าได้นะครับ

Comment

Working...
              X