Announcement

Collapse
No announcement yet.

[Review]Prince Of Persia พลิกตำนานยาจกระหกระเหิน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [Review]Prince Of Persia พลิกตำนานยาจกระหกระเหิน

วันนี้มารีวิวเกมเก่าสักนิด อุโฮะอุโฮะ หลายๆคนคงจะเคยเล่นกันมาแล้วล่ะมั้งกับเกม
    Prince Of Persia เกมแอดแวนเจอร์ชื่อดังจากค่าย Ubisoft นั่นเองแต่วันนี้ขอเอาภาค2008มารีวิวสะหน่อยซึ่งเป็นภาคล่าสุดของเกมซีรี่ส์นี้เลยทีเดียว และภาคนี้ก็ยังใช้กราฟิคแบบ Cel Shade ซึ่งให้ภาพสวยเหมือนดูอนิเมชั่นเลยทีเดียว แต่เกมนี้จะเจ๋งขนาดไหนไปดูกัน ยะฮู้ววว!

Story Line
    ในโลกแห่งหนึ่ง ซึ่งเป็นโลกที่เต็มไปด้วยความทุลักทุเลในการดำเนินชีวิต โลกซึ่งที่ขาดความอุดมสมบูรณ์ ซึ่งจริงๆแล้วโลกใบนี้คือที่ๆมนุษย์ไม่ควรจะอาศัยอยู่เสียด้วยซ้ำไป บุรุษนิรนามคนหนึ่งซึ่งเป็นโจรปล้นสุสานประทังชีวิตไปวันๆได้เข้ามาพัวพันเรื่องที่ไม่คาดคิดเมื่อเขาเห็นหญิงคนหนึ่งกำลังวิ่งหนีทหารที่ไล่ตามมาเพราะหนีออกมาจากพระราชวัง แน่นอนว่าชายนิรนามคนนั้นก็ได้ยื่นมือเข้ามาช่วยและได้ทราบว่า เธอคนนี้คือ เอริก้า เป็นองค์หญิงที่อาศัยอยู่ในปราสาทเมือง Ahriman นั่นเองเธอหนีออกมาเพราะทนรับความกดขี่ข่มเหงจากพ่อของเธอไม่ได้และเธอจะทำเป้าหมายของเธอให้เป็นจริงคือ จะใช้พลังของตนนั้นสร้างโลกที่เต็มไปด้วยสีเขียวและธรรมชาติที่สวยงาม(ซึ่งโลกตอนนี้มีแต่น้ำแข็งปกคลุม) แต่ว่าถึงกระนั้นพ่อของเธอเองก็ดูเหมือนว่าจะมีแผนการอะไรบางอย่าง สุดท้ายจุดจบจะเป็นเช่นไร ติดตามได้ใน Prince Of Persia Journey Begin !

สเปคเครื่อง

ขั้นต่ำ
    Cpu Pentium 4 3.0Ghz หรือ AMD Athlon 3500+
    Ram XP 1GB ถ้าวิสต้า 2Gb
    พื้นที่ว่างในฮาร์ดดิส 8 Gb
    Video Card ATI Redion 800
    Geforce 7600 ขึ้นไป

สเปคที่ใช้ทดสอบ
    Core2Duo 2.67 Ghz
    Ram 2Gb
    Geforce 8600GTS 256 Mb

ผลคือ สามารถเล่นได้โดยไม่เสียอรรถรสครับ กระตุกนิดหน่อยคือช่วงที่มองเห็นเป็นฉากกว้างๆครับตรงจุดนี้ถ้าเพิ่มแรมการ์ดจอก็เอาอยู่ครับผม นอกนั้นไม่มีปัญหาครับ

เกณฑ์คะแนน

Editor'sChoice = 9 ถึง 10 คะแนน
    จัดว่าเป็นเกมที่น่าหามาเล่นเป็นอย่างยิ่ง ห้ามพลาดด้วยประการทั้งปวง

Excellent = 8 ถึง 8.9 คะแนน
    จัดว่าเป็นเกมที่ค่อนข้างดีแต่ยังบกพร่องอยู่บางจุดจึงให้คะแนนเพิ่มไม่ได้

Good = 7 ถึง 7.9 คะแนน
    จัดว่าเป็นเกมที่เล่นได้เพลินๆ ไม่มีอะไรหวือหวา

Avarge = 5 ถึง 6.9 คะแนน
    จัดว่าเป็นเกมที่พอเล่นได้ แต่ค่อนข้างย่ำแย่อยู่พอสมควร

Fair = 4 ถึง 4.9 คะแนน
    เกมระดับนี้เป็นเกมที่มีคุณภาพค่อนข้างต่ำและมีคุณค่าอยู่ค่อนข้างน้อยในการเสี่ยงชีวิตเพื่อหามาเล่น

Poor = 0ถึง3.9 คะแนน
    เกมในระดับนี้ผมไม่อยากแนะนำให้หามาเล่น ไม่ว่าจะกระหือ หน้ามืดตามัว ขนาดไหนก็ตาม

โซนวิจารณ์

กราฟิค 9.7 คะแนน
    สวยงามสุดจะบรรยายครับ ให้อารมณ์เหมือนดูอนิเมชั่นอยู่เลยทีเดียว แถมสภาแวดล้อม การเคลื่อนไหวตัวละครก็ดูเป็นธรรมชาติสุดๆ แต่เสียดายที่มันปิดลบหยักไม่ได้มิเช่นนั้นผมคงเทให้เป็น 10 เลยล่ะ

ระบบการเล่น 9.5 คะแนน
    สำหรับภาคนี้ระบบจะคล้ายๆของเดิมครับคือกระโดด ปีนป่าย ฟันศัตรู แต่ภาคนี้จะเน้นความเร็วกว่าภาคเก่าๆครับคือพระเอกจะปืนป่ายได้เร็วขึ้นและพริ้วไหวเอามากๆเลยทีเดียว ส่วนระบบการต่อสู้ก็ทำออกมาได้ดีมากๆ มีการกดคอมโบหรือใช้เอริก้าช่วยสู้

แต่ว่าภาคนี้ พระเอกของเรา ไม่ตาย! ครับทำให้ความท้าทายลดลงไปหน่อยนึงแต่โดยรวมก็ยังสนุกดีครับ แต่ที่ไม่ตายนี่ไม่ตายจริงๆนะครับไม่ว่าจะกระโดดพลาดแล้วตกลงมา เอริก้าก็จะช่วยคุณไว้ทันที

การควบคุม 9.7 คะแนน
    ส่วนตัวขอบอกว่าทำมาได้ดีมากๆ มือใหม่ก็เล่นได้สบายเพียงใช้ปุ่มไม่กี่ปุ่มตัวละครของคุณก็สามารถปีนป่ายได้อย่างน้องจ๋อเลยทีเดียว แต่ผมไม่ชอบเอาเสียเลยนะไอตรงที่คีย์บางปุ่มมันตั้งชิดกันน่ะ บางทีสับนิ้วไม่ทันก็มีโดดใหม่เหมือนกัน

เสียงภายในเกม 9.7 คะแนน
    เสียงในเกมนี้ทำออกมาได้ดีมากๆ ไม่ว่าจะเป็นเสียงของมอนสเตอร์ที่คำราม เสียงดาบกระทบกันหรือแม้กระทั่งเสียงการพากษ์เองก็ทำออกมาได้โปรมากๆเลยทีเดียวเชียว แถมดนตรีประกอบก็เพราะและอลังการงานสร้างดีมากเลยครับ

สรุปให้คะแนนเกมนี้อยู่ที่ 9.6 คะแนนครับ เอาไปเลย Editor'sChoice
    โดยรวมนับว่าเป็นเกมแอดแวนเจอร์ที่เล่นได้เพลินมากเกมหนึ่งเลยทีเดียว ถ้าหากเล่นคล่องแล้วล่ะก็ไม่ต้องห่วงเลยการปีนป่ายนั้นจะว่องไวและรวดเร็วเหมือนดูหนังนินจาเลยทีเดียวและถ้าหากคุณรู้จักใช้คอมโบพอก็จะได้เห็นท่านฟันอันสวยงามหรือท่าเท่ห์ๆอีกด้วย รวมถึงกราฟิคในเกมก็ช่วยให้ผู้เล่นมีอาการเบื่อได้ลดลงมากถ้าเทียบกับเกมที่ใช้กราฟิค 3D ทำในปจุบัน ทั้งเสียง ภาพ ระบบการเล่น สมบูรณ์แบบขนาดนี้ คุณ! จะพลาดได้เช่นไร

สกรีนช็อต จากโลกนิยาย

ใครสงสัยอะไรโพสถามได้เลยครับ

ส่วนตัวผมชอบ

POP 1-3 มากกว่า มันกว่ามาก

Comment

ผมก็เช่นกันครับชอบภาค 1-3 มากครับแต่ภาคนั้ผมเล่นไปได้สักพักแล้วไปเล่นเกมอืนต่อไม่ค่อยอยากกลับมาเล่นเท่าไรเล่นตั้งแต่เกมออกมาใหม่ๆๆถึงตอนนี้ผมยังเล่นไปไม่ถึงใหนเลย

Comment

สนุกแบบการ์ตูนนิดๆ แต่เกมส์มันบู๊น้อยไปนิด แต่ตอนไต่กำแพงพริ้วดีชอบ

Comment

ภาพสวย ผมก็เล่นแล้วไม่จบ แล้วก็ไม่กลับมาจับมันอีกเลย เหอๆ

Comment

ช่วงนี้เล่น Plants vs zombies สนุกซะไม่มี

Comment

ส่วนตัวคิดว่าภาคนี้มันแอคชั่นเยอะขึ้นระเปล่านะ -w-*

ผมว่าภาคเก่าๆมันเน้นปริศนาไปหน่อย ชอบภาคนี้ที่สุดแระ ไม่ค่อยปวดหัวปริศนาไม่ค่อยยากเท่าไรด้วยนะครับ*0*

Comment

ภาคนี้บู๊น้อยเกินครับ แต่ผมว่าสนุกดีนะครับ

แต่เซ็งต้องมาเก็บอะไรไม่รู้ถึงไปต่อได้ เก็บยากอีกแน่ะ(ไม่ยากหรอกแต่หาทางเก็บยาก)

ผมเล่นใน360กราฟฟิคงามมากๆ สีสันแจ่มจริง สมกับโลกนิยาย

แต่ถาคนี้ไม่รู้อะไร ผมดูแต่นางเอก นางเอกทำน่ารักดีอะ ชอบโคตร

Comment

อ่อไลท์ซี้ดนี่เอง จริงๆแล้วดูแล้วผมก็ไม่ค่อยชอบนะมันดูไม่ค่อยสมเหตุสมผลเท่าไรแถมต้องไล่เก็บเป็นร้อยๆเมล็ดแน่ะแต่ระบบพลังธาตุต่างๆนี่สนุกดีนะครับ ฮ่าๆ

Comment

มีคำถามเยอะเลยอะ -*-
                    ติดตรงบ่อ ที่มันให้หมุนแกน เพื่อให้ โคลนสีดำ ไหลลงที่กั้น ทั้ง 2 ฝั่งอ่าจ๊า T T ไม่รู้จะหมุนยังไง

Comment

อืม...เกมการเล่นของภาคนี้พูดตรงๆนะครับ ง่ายโคตรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรร!

เพราะเกมนี้ ไม่ว่าคุณจะไปทำอีท่าไหน พลาดได้หน้าขายขี้หน้าเพียงใด คุณจะ"ไม่มีวัน"ตายเลยครับ "Never" Game Overเลยทีเดียว

ปริศนาในเกมก็ไม่ได้ยากอะไรมาก ใครเล่นเกมแนวนี้บ่อยก็คงจะพบว่ามัน"ไม่ยากเลย"

เพราะฉะนั้น สำหรับคอเกมระดับฮาร์ดคอร์หลายๆท่านที่ติดใจแอ็คชั่นระดับฆ่าจริง,เจ็บจริง,ตกเหวจริงแบบไตรภาคSand Of Timeแล้ว อาจจะเบื่อภาคนี้เอาก็ได้

แต่ส่วนที่ดีที่สุดในเกมก็คงต้องเป็นส่วนของภาคกราฟฟิกน่ะแหละครับ ทำออกมาเป็นภาพcell-shadeได้สวยงามมาก

เหมาะกับบรรยากาศของเกมที่ออกแนวเทพนิยาย1001ราตรีของเอามากๆ

ส่วนตัวแล้วสำหรับผม คะแนน9.6/10มันดูเยอะไปหน่อยนะครับ เกมนี้เอาไปซัก8.2/10ก็พอครับ

Comment

ทำไหมเล่นแล้วไม่มีเสียงละครับ จู่ๆก็ขาดหายไป แก้ไขไงนิ

Comment

Originally posted by Garin191 View Post
                          อืม...เกมการเล่นของภาคนี้พูดตรงๆนะครับ ง่ายโคตรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรร!

เพราะเกมนี้ ไม่ว่าคุณจะไปทำอีท่าไหน พลาดได้หน้าขายขี้หน้าเพียงใด คุณจะ"ไม่มีวัน"ตายเลยครับ "Never" Game Overเลยทีเดียว

ปริศนาในเกมก็ไม่ได้ยากอะไรมาก ใครเล่นเกมแนวนี้บ่อยก็คงจะพบว่ามัน"ไม่ยากเลย"

เพราะฉะนั้น สำหรับคอเกมระดับฮาร์ดคอร์หลายๆท่านที่ติดใจแอ็คชั่นระดับฆ่าจริง,เจ็บจริง,ตกเหวจริงแบบไตรภาคSand Of Timeแล้ว อาจจะเบื่อภาคนี้เอาก็ได้

แต่ส่วนที่ดีที่สุดในเกมก็คงต้องเป็นส่วนของภาคกราฟฟิกน่ะแหละครับ ทำออกมาเป็นภาพcell-shadeได้สวยงามมาก

เหมาะกับบรรยากาศของเกมที่ออกแนวเทพนิยาย1001ราตรีของเอามากๆ

ส่วนตัวแล้วสำหรับผม คะแนน9.6/10มันดูเยอะไปหน่อยนะครับ เกมนี้เอาไปซัก8.2/10ก็พอครับ
                          ผมว่า ศัตรูมันน้อยไปอ่าครับ แล้วเนื้อเรื่องก็ยังไงๆอยู่อ่าครับ ไหนต้องมาเก็บไลท์เซีด ผมเล่นไปได้ ครึ่งทาง แล้วคอมโดนไวรัส เลยไม่ได้เล่นต่อ

Comment

กดคอมโบ ไม่เป้น
                            เครียด -*-
                            ดูในยูทูป เค้าเล่นกัน คอมโบกันมากมายอะ
                            แต่ทำไมเรากดไม่ติดเลย
                            ดูพริ้วมากๆ
                            ส่วนมาก เห็นฆ่าศัตรูตายในรอบเดียว(คือนางเอกไม่ต้องมาช่วยกันเรา)ทั้งนั้นเลย
                            เครียด
                            เล่นอยู่ตอนนี้อาศัยแต่ดวง กดมั่วไปหมด ช่วยแนะนำหน่อย
                            เวลา ศัตรู เปลี่ยนสถานะ ที่ต้องใช้ เคี้ยวเล็บงัดสู้ ดูในคลิป เค้าก็วิ่งเข้าไปงัดขึ้นเลย ไอ้เราวิ่งเข้าไป โดนปัดตลอด
                            หรือเวลา เปลี่ยนสถานะ มาเป็นสีฟ้าๆ ต้องใช้ดาบโจมตี ในคลิปมันก็ปัดดาบศัตรูแล้วฟันต่อเนื่องไปเลย
                            ไอ้เราต้องถอยๆๆๆๆๆออกมา เซ็งงง
                            หรือเวลาที่เป็นตัวสีดำ ต้องใช้เวทมต์นางเอกโจมตี ยังไม่ทันจะได้กดนางเอกโจมตีเลย โดนฟันล้มไปแล้ว จอขาวดำเลย นางเอกต้องมากัน เริ่มใหม่อีกรอย
                            T^T
                            สอนทริกหน่อย พลีส

Comment

3 เดือนผ่านไป ยังติดอยู่ตรงนี้เลย อิอิกำ !!!

.

Comment

Working...
                              X