overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10

Thread: ช่วยแนะนำlcd 22 หน่อยครับ

OverclockZone Member

Default ช่วยแนะนำlcd 22 หน่อยครับ

ไม่เกิน 5000พันครับ ไม่รู้ว่ามี่เปล่า ไว้เล่นเกมดูหนังอะครับ

OverclockZone Member DEATHELL's Avatar

Samsung T220 ครับ จอสวยครอบสวยมากครับ เพิ่มอีก 900บาท
    เล่นเกมพวก FPS ได้แจ๋วเลยครับ ค่า 2ms ไวมากๆ ภาพไม่ blur ดูหนังก็เช่นกัน

OverclockZone Member FanXfX's Avatar

ฺBenQ-T2200HD 4,990ครับ
    แต่เป็น5msนะครับ

OverclockZone Member gonpofin's Avatar

งบน้อยจัง จริงๆๆอยากแนะนำ DELL 2208 UNTRA SHAP
    สุดยอดเลย

OverclockZone Member gonpofin's Avatar

Quote Originally Posted by DEATHELL View Post
    Samsung T220 ครับ จอสวยครอบสวยมากครับ เพิ่มอีก 900บาท
    เล่นเกมพวก FPS ได้แจ๋วเลยครับ ค่า 2ms ไวมากๆ ภาพไม่ blur ดูหนังก็เช่นกัน
    ผมไม่อยากพิมพ์มาก เอาเป้นว่าท่านเคยเห็นลำโพง วัตแท้ ขนาด 1200Wไหม

ผมตอบให้เลยว่าท่านเคยเห้น แล้ว ท่านเคยเห็น W แท้ๆๆของมันอีกทีไหม ???? นี่แหละสำคัญ
    จอภาพไม่ได้มีดีที่การตอบสนองไวแต่ต้องดูที่เนื้อภาพด้วยว่าสมจริงไหม ถ้าไม่สมจริงก็เท่านั้นแหละครับ ผมสัมพัสกับจอภาพอันสมจริงและ ความไวต่อภาพแบบสมจริงๆๆมาแล้ว มันก็คือ
    Dell UltraSharp 2408WFP สุดยอดของสุดยอด ครับ ถ้างบถึงแนะนำ การบริการก็ดีมากๆๆๆ

Samsung T220 ตัวเนี้ย เอามาชน กับ Dell UltraSharp 2208WFP ผมว่าตัว22นิ้ว ที่ 5MS ยังทำ ได้ดีกว่าเลย
    Last edited by gonpofin; 24 May 2009 at 07:38:45.

งบจำกัดจริงๆครับ แต่ก็ไม่น่ามากไม่น้อยครับ ผมว่ากำลังดีเพราะจอมันก็ราคาถูกลงมาก

เอาไปใช้เพื่อความบันเทิง ไม่ได้เอาไว้ทำงานแบบเต็ม 100% พูดง่ายๆคือ ทำงานได้หลากหลาย

มันสองจิตสองใจนะครับ หมายถึง ตัวผมนะ เพราะ

- ดูหนัง ถ้ามีไฟล์ mkv ในเครื่องเยอะ BenQ T2200HD ภาพที่ได้ก็จะ สวยกว่าในแง่ของรายละเอียดครับ แต่...... จอมันแค่ 20 นิ้วนิดๆเองครับ ดูแก้ขัดก็ไม่เป็นไร เรื่องภาพที่ได้ผมการันตีว่า ราคาระดับนี้ กับคุณภาพที่ได้ แทบจะเรียกได้ว่า ไม่มีคู่ปรับครับ สำหรับ 16:9 ตัวนี้

แต่ในแง่ของการเล่นเกมส์... มีทั้งข้อดีและข้อเสียครับ เพราะมันคือ 1920x1080... ไม่แรงอาจเครียดได้
    เดือดร้อนถึงขั้นเปลี่ยนการ์ดจอแน่นอน เผลอๆลามไปถึง PSU ครับ เพราะจ่ายให้การ์ดไม่พอ

- เล่นเกมส์ ตัว T220 นี่ค่อนข้างจะยืดหยุ่นพอสมควรครับ OSD ปรับเล่นได้ง่ายมาก ประหยัดไฟพอสมควร การแสดงสีทำได้ดีครับ ใช้ได้ res 1680 นี่คิดว่า การ์ดจอระดับ 250 - 4850 -4770 หรือ อาจจะแค่ 4670 ก็รับไหวครับ พอใช้ได้

ส่วนดูหนังก็ สัดส่วนภาพจากหนังอาจจะมีขอบเหลือนิดหน่อย เทียบพื้นที่การแสดงผลในส่วนของภาที่ได้ มันก็ต่างกันไม่เยอะกับ 16:9 เท่าไหร่ครับ ใช้พอดูแก้ขัดได้ดีเหมือนกัน

น่าจะอยู่ในงบประมาณครับ 2 ตัวนี้

ที่เหลืออยู่ที่เราชอบเรื่องการออกแบบมันหรือเปล่า กับ พื้นที่ที่ใช้วางจอภาพมีข้อจำกัดด้านความสูงหรือไม่ (กรณีที่วางไว้หลังเคาเตอร์ความสูงจำกัดและต้องการซ่อนไว้)

พวกจอที่แสดงผลภาพเรื่องระดับความลึกของสีที่สูงกว่า แบบนั้น มันก็งานเฉพาะทางด้วยส่วนหนึ่งครับ แต่เอามาใช้งานจริงๆชีวิตประจำวันนี่ ราคามันจะเป็นตัวกำหนดครับให้เราเลือกด้วยครับเพราะต้องยอมรับว่าราคามันสูงกว่าจอระดับนี้แน่นอน แต่ว่าความแตกต่าง ผมคิดว่า เพียงพอใช้งานแล้วครับ

เพราะเอาเข้าจริงๆ คนที่ซีเรียสเรื่องการแสดงผลเรื่องสี การไล่เฉดสี ระดับการให้เฉดสีสูงๆในระดับที่ สังเกตด้วยตาเปล่าได้ยาก นอกจากใช้เครื่องมือวัดค่า หรือ พวกที่คลุกคลีกับงานด้านนี้จริงๆ เค้าไม่มามองจอราคานี้หรอกครับ

ดังนั้นผมว่า ระดับราคานี้ กับการใช้งาน ที่ไม่ได้ซีเรียสเรื่องสีสันของภาพแบบเอาเป็นเอาตาย ลดตัวแปรเรื่องความผิดเพี้ยนของสีของภาพเมื่อเอาไปทำงานร่วมกันคนอื่น ผมว่า สองตัวเลือกนี้ ก็ใช้ได้แล้วครับ ไม่ต้องไปดิ้นรสเสียเงินแพงๆกว่านี้ก็ประหยัดเงินในภาวะฝืดๆแบบนี้ดีเหมือนกันครับ

เอาไว้สักหน่อย 24 - 26 นิ้ว มาแน่ครับ เดี๋ยวก็อยากเปลี่ยนอีกนั่นแหล่ะ หุๆๆๆ เอา 22 นิ้วราคาไม่แพงมาใช้ไปพลางๆก่อนก็ได้ครับ ถือว่าเป็นประสบการณ์ไว้ครับ

LG W2261V-PF 5 พัน แก่ๆๆๆ

สเป็กตามนี้

TFT PANEL SPECIFICATIES

Size 21.5

Brightness 300 cd/m2 (Typical)

Contrast Ratio 30,000:1 (DFC)

Viewing Angle H:170 , V:170

Respons Time 2ms (GTG)

Supported Colors 16.7 M Colors

Resolution 1920X1080 Full HD

Panel TN

DISPLAY

Horizontale Frequentie 30 - 83 khz

Vertikale Frequentie 56 - 75 Hz

Input Resolutie (PC) 1920X1080

Input Resolutie (Video) 1080P (HDMI)

OverclockZone Member KingJo's Avatar

น่าสน LG W2261V-PF ที่พันทิพร้านไหนขายมั่งอะครับ

OverclockZone Member ผีทะเล's Avatar

Dell UltraSharp 2207WFP ตัวนี้มันดีไม๊อ่ะครับ แล้วถ้าซื้อช่วงนี้จะเจ็บตัวเยอะไม๊พวกจอ24" เ ห็นว่าปลายๆปีราคาจะลงเยอะ

มี 20นิ้ว จอกระจกด้วย acer P205Hครับ 4100นิดๆ ไม่เกิน4300

แต่ไม่รู้จะสนใจไหม เพราะมัน20นิ้ว

แต่เป็น 1600x900 สัดส่วน16:9 ไม่ใช่16:10
    Last edited by blackkaho; 25 May 2009 at 12:56:30.

Bookmarks

Bookmarks