Announcement

Collapse
No announcement yet.

+++++ รบกวนพี่ๆ ขอสอบถามเรื่องเกี่ยวกับการ OC VGA + ปลดล็อค ทีครับ +++++

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• +++++ รบกวนพี่ๆ ขอสอบถามเรื่องเกี่ยวกับการ OC VGA + ปลดล็อค ทีครับ +++++

1. คือว่าผมใช้ VGA ของ ATI นะครับ รุ่น Asus EAH3650TOP
    แล้วใน ccc มันจะมีหัวข้อ Overdrive ใช่ปะครับ ที่มันสามารถ OC ได้เลย

แล้วผมก็ไปกดรูปแม่กุญแจ ซึ่งมันก็คือการปลดล็อคเพื่อให้สามารถปรับแต่งได้ใช่ปะครับ
    จากตอนแรกที่มันคลิ๊กอะไรไม่ได้เลย แล้วทีนี้พอจะล๊อคกลับก็ไม่ได้

มันจะเกิดผลเสียอะไรรึเปล่าครับ
    (ยังไม่ได้ OC นะครับ แค่ปลดล็อคเฉยๆ และก็กด set ค่า Default ไว้)

2. แล้วก็ถ้าผมจะ OC จาก Overdrive ในนั้น ผมต้องคลิ๊ก Auto Tune ใช่ปะครับ
    คือผมลอง Search หาวิธีการ OC แบบ Overdrive แล้วก็ไม่เจอครับ จะมีก็แบบว่าไม่ละเอียดมาก
    พอดีไม่เคยลองทำมาก่อนเลย กลัว การ์ดพังอะครับ

ถ้าเป็นไปได้ รบกวนพี่ๆช่วยบอกวิธีการอย่างละเอียด ให้พอทำตามได้
    หรือถ้ามี Link ที่เคยสอนวิธีการ OC เอาไว้ ก็รบกวนลง Link ไว้ให้ทีนะครับ

ขอบคุณพี่ๆทุกคนล่วงหน้ามากๆครับ

ปลดล๊อก เพื่อให้สามารถเลื่อน core - mem ได้ครับ

ปลดล๊อคแต่ไม่ได้ไปเพิ่มสัญญาณนาฬิกาอะไรก็ ไม่มีผลครับ เพราะมันยังอ้างอิงสัญญาณนาฬิกาเดิม

auto tune คิดว่าน่าจะเหมาะกับเป็นแนวทางให้มากกว่าครับ ถ้าในกรณีที่ไม่ทราบจริงๆว่า max มันเต็มที่เท่าไหร่ แต่ว่า ค่าที่มันหาให้สูงสุด ไม่ได้หมายถึงว่า มันเสถียรพอใช้งานได้นะครับ ต้องเทสดูด้วยครับ

วิธี ไม่ยากหรอกครับ ก็แค่เลื่อนไปเลื่อนมา แล้วก็เทสดูจริงๆว่ารอดหรือเปล่า

มันจะยากตรงที่ ทำยังไงให้คุมอุณหภูมิได้

ทำยังไงให้ลากได้มากกว่าปกติ

ทำยังไงให้ ลากแล้ว ไม่ลาโลก... อันนี้ก็ต้องตัวใครตัวมันแล้วครับ

Comment

การ OC VGA โดย ccc Auto Tune ใช่ปะครับ ง่ายๆครับ กด Auto Tune รอครับ นานพอดู

Comment

คือ พอลากเสร็จ สมมติของเดิม อยู่ที่ 800 กับ 900

ลากเป็น 850 กับ 950 แล้วกด test ดูเหรอครับ

คือ ผมลองกด Auto Tune ดูแล้ว มันขึ้นว่า ALL อะไรซักอย่าง ผมเลยไม่รู้จะทำไงต่อ

ตอนนี้อุณหภูมิอยู่ที่ 50 ครับ

ตรงแถบที่เลื่อน GPU อยู่ที่ 800MHz Memory อยูที่ 900MHz ครับ

ตรง Current Values ด้านล่าง GPU อยู่ที่ 110MHz Memory อยูที่ 900MHz ครับ

พี่ๆคิดว่าถ้าผมลากไป ควรเพิ่มซักเท่าไหร่ดี ไม่มากจนเกินไปอะครับ

ขอบคุณมากครับ

Comment

รูปครับ

Comment

ใช้โปรแกรม ที่แถมมาก็ได้ เดิมๆ

กดลาก core mem แล้วก็กด test

ถ้าผ่าน ก็ได้ใช้งานกันแบบสนุกๆ

ผ่านแหะ เนียนจริงๆ ^^

Comment

ขอบคุณพี่ ๐Judas๐Iscariot๐ มากๆครับ

แต่ขอถามเพิ่มเติมนิดนึงครับ

ว่า เจ้า Current Values ด้านล่าง ที่เลขมันไม่ตรงกันกับ แถวที่ลากไป มันไม่เกี่ยวกันใช่ปะครับ

แล้วถ้าหากว่าผมลากเกินไป มันไม่ผ่าน มันจะแสดงผลยังไงอะครับ ถ้าลากตามเท่าพี่เลยจะได้ไหมครับ

แล้วก็ การลากนั้นมีผลเสียยังไงบ้างไหมครับ

แล้วก็ ประโยชน์ของมัน ก็มีความลื่นไหลขึ้นเวลาเล่นเกม อะไรทำนองนี้ปะครับ

แล้วถ้าลากไปจนสุดพอ Test ผ่านแล้ว
              มันก็ไม่สามารถลากไปได้แล้วรึเปล่าครับ อย่าง ตัวอย่างที่พี่นำมาให้ดู

GPU มันสุด 920 แล้ว แต่ Memory มันยังไปได้อีก หลังจากที่ OC แล้วอะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
              Last edited by The Richman Toy; 24 May 2009, 02:54:16.

Comment

Originally posted by The Richman Toy View Post
                ขอบคุณพี่ ๐Judas๐Iscariot๐ มากๆครับ

แต่ขอถามเพิ่มเติมนิดนึงครับ

ว่า เจ้า Current Values ด้านล่าง ที่เลขมันไม่ตรงกันกับ แถวที่ลากไป มันไม่เกี่ยวกันใช่ปะครับ

มันเป็นโหมด 2D กับ 3D ครับ ถ้าโหลดหนักๆ ความเร็วมันถึงจะเปลี่ยนมาเต็มๆครับ

แล้วก็ การลากนั้นมีผลเสียยังไงบ้างไหมครับ ร้อน

แล้วถ้าลากไปจนสุดพอ Test ผ่านแล้วมันก็ไม่สามารถลากไปได้แล้วรึเปล่าครับ อย่าง ตัวอย่างที่พี่นำมาให้ดู

GPU มันสุด 920 แล้ว แต่ Memory มันยังไปได้อีก หลังจากที่ OC แล้วอะครับ

น่าจะไปได้อีกถ้าใช้โปรแกรมอื่นที่มีให้ปรับมากกว่านี้ครับ

Comment

ถ้าหากว่าผมลากตามเท่าพี่เลยได้รึเปล่าครับ

นอกจากร้อน จะมีอาการเล่นๆอยู่แล้วเครื่องแฮ้งค์ หรือ รีสตาร์ทเองบ้างไหมครับ

และก็เรื่องความร้อนมันไม่ควรจะเกินกี่องศาเหรอครับ
                  ส่วนถ้าจะดูอุณหภูมิก็ดูจาก โปรแกรม TechPowerUP รวมไปถึง ตรงรูปหน้าปัดในหน้า Overdrive ใช่ไหมครับ

ขอบคุณล่วงหน้าอีกครั้งครับ ^^

Comment

Originally posted by The Richman Toy View Post
                    ถ้าหากว่าผมลากตามเท่าพี่เลยได้รึเปล่าครับ น่าจะได้ครับ ของผมมัน asus ตัวถูกๆ 1890บาทเอง ไม่ใช่รุ่นtopด้วยครับ

นอกจากร้อน จะมีอาการเล่นๆอยู่แล้วเครื่องแฮ้งค์ หรือ รีสตาร์ทเองบ้างไหมครับ
                    ก็ต้องปรับให้เอาเท่าที่เล่นได้ครับ เอาเท่าที่เล่นเกมได้สะดวกก็พอครับ

และก็เรื่องความร้อนมันไม่ควรจะเกินกี่องศาเหรอครับ ฟูลโหลดไม่น่าเกิน70-80

ส่วนถ้าจะดูอุณหภูมิก็ดูจาก โปรแกรม TechPowerUP รวมไปถึง ตรงรูปหน้าปัดในหน้า Overdrive ใช่ไหมครับ
                    ผมดูจากกราฟโปรแกรมrivaเอาครับ เวลาเทส3D MARK จะได้ดูฟูลโหลดได้

ขอบคุณล่วงหน้าอีกครั้งครับ ^^

Comment

แต่ผมโมไฟพัดลมนะครับ ผมถอดสายไฟพัดลมที่เสียบกับการ์ด เอาต่อเข้าpsu เลยครับ พัดลมจะหมุน100เปอร์เซ็นต์ตลอด โดยไม่ต้องพึ่งโปรแกรมปรับรอบ

Comment

อ๋อ โอเคครับ งั้นผมคงจะเพิ่มขึ้นอย่างละ 100 ละกัน อุณหภูมิคาดว่าคงจะขึ้นไม่มากนัก

ว่าแต่ รบกวนอีกอย่างครับ อยากดู การ set ค่า ของพี่ในหัวข้อ 3D > Anti-Aliasing นิดนึงน่ะครับ

ว่าพี่ set ยังไง

ยังไงขอบคุณพี่มากๆครับ

^^

Comment

อ๋อ โอเคครับ งั้นผมคงจะเพิ่มขึ้นอย่างละ 100 ละกัน อุณหภูมิคาดว่าคงจะขึ้นไม่มากนัก

ว่าแต่ รบกวนอีกอย่างครับ อยากดู การ set ค่า ของพี่ในหัวข้อ 3D > Anti-Aliasing นิดนึงน่ะครับ

ว่าพี่ set ยังไง

ยังไงขอบคุณพี่มากๆครับ

^^
                          auto ครับ ไม่เคยเข้ามาปรับเลยครับ ตาผมไม่ค่อยดี นั่งคีย์งานยังเพ่งแล้วเพ่งอีก เลยไม่ได้ใส่ใจกับเรื่องนี้เท่าไหร่ครับ

Comment

อ้าว ทำไมรูปไม่เหมือนกันอะครับ ผมเป็นปราสาทอะ 55

ขอบคุณมากๆครับ

Comment

ลองปรับดูแล้ว จาก

Core 800 > 920

Memory 900 > 1050

อุณหภูมิจากเดิม 50-51 > 52-55

ไม่ถือว่าร้อนจนเกินไปใช่ไหมครับ

Comment

Working...
                              X