overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8

Thread: ถามเรื่องเครื่องหิ้ว

OverclockZone Member

Default ถามเรื่องเครื่องหิ้ว

พี่ผมเค้าไปอเมริกาแล้วเค้าก็จะซื้อNBกลับมาครับ
    ผมอยากถามว่า
    1.ทำไมราคาDELLที่นู้นถูกกว่าประเทศไทยเยอะเลย
    2.DELLดีไหมครับ ไม่ค่อยเห็นคนใช้เท่าไหร่เลย
    3.ถ้าซื้อกลับมาเรื่องศูนย์บริการจะมีปัญหาอะไรไหมครับ
    4.จะมีการเรียกเก็บค่าอะไรจากการหิ้วNBกลับมาไหมครับ

คือว่าผมไม่รู้เรื่องเท่าไหร่ครับ
    ขอให้พี่ๆช่วยให้คำตอบด้วยนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

OverclockZone Member apakorn's Avatar

ไม่ลอง HP หละครับ ของที่นั่น คุณภาพดีมาก ต่างจากบ้านเรา
    ผมเพิ่งได้ DV6T มา ประทับใจสุดๆ ราคาถูกด้วย

OverclockZone Member mr_tony's Avatar

1. ก็เพราะหลายๆอย่าง เรื่องการตลาด และอื่นๆ เอาเป็นว่ามันถูกกว่าดีแล้ว

2. ดีครับเมื่อก่อนเดลไม่ค่อยลงมาทำตลาดล่างๆ แบบนี้ เหมือนขึ้นหิ้ง เลยอาจจะไม่ค่อยดังไม่ค่อยเห็นตามบ้านๆเท่าไหร่ แต่ จุดขายของ เดลเอง เน้น ทน บริการดี เด่นสุดเรื่องนี้ ประกันเทพ ว่าอย่างนั้น แต่จิงๆ คุณภาพของเดล จัดว่าดีใช้ได้เลยละ แต่ราคาอาจจะแพงนิดกว่าช้าวบ้าน เดียวนี้ก็ลงมาเยอะแล้วครับจัดได้ว่าคนทั่วๆไป ซื้อได้ เมื่อก่อนจะพวกสำนักงาน ซะส่วนใหญ่ ขายให้องกรค์ อะไรแบบนี้

3. เดล มันประกัน ทั่วโลก ซื้อที่ไหน เครมได้ทุกที่ ไม่มีปัญหาอะไร เครมไทยได้เลย

4. อันนี้ไปหิ้วมาเองจิงๆผมไม่ทราบว่าโดนไหม ถ้าเอามาแค่ 1เครื่อง หิ้วมา แต่ถ้าโดน เห็นว่าโดน 7% ครับ ซึ่งก็ยังถูกกว่าอยู่ดี

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบและคำแนะนำ

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

Quote Originally Posted by mek228409 View Post
    4.จะมีการเรียกเก็บค่าอะไรจากการหิ้วNBกลับมาไหมครับ
    แล้วแต่ประกทศนะครับ ทางทีดีก็ แกะออกจากกล่อง แล้วหาเป้ หรือกระเป๋าใส่มา แล้วแจ้งว่าเ)็นของใช้ส่วนตัว รับรองไม่โดนภาษี เพราะยังไงเราก็เอามาใช้ส่วนตัวอยู่แล้วนี่ ไม่ได้เอามาขาย

ปล. ยังไงลองหาทางคืนภาษีด้วยตอนกลับมา เผื่อจะได้เครื่องที่ราคาถูกลงอีกครับ

OverclockZone Member Tad's Avatar
    China Town , Bangkok

ข้อดีคือ ราคาถูก เสียคือ ไม่มีคีบอดไทย ปะสติกเกอร์ได้มีขาย
    การเอาเข้ามาแยกกล่องกับของสิ
    1.เครื่องไว้ในเป้ติดตัว ส่วนกล่องโหลดกระเป๋าเดินทางลงเครื่องไป
    2.ไม่ก็เอาแต่ของข้างใน กล่องให้พี่เก็บไว้ดูเล่นที่เมกา ซื้อใช้เองไม่จำเป็นต้องมีกล่องก็ได้

ผมว่าส่วนใหญ่เค้าจะสุ่มตรวจนะ อีกอย่าง เอาใช้เองเครื่องเดียวไม่มีปัญหาอยู่แล้ว

อาจจะมา 2เครื่องอ่ะครับ
    ของพี่1เครื่อง+กับซื้อมาฝากผมด้วย 1 เครื่อง
    แต่ถ้าแยกกล่องกับเครืองคงไม่โดนใช่ไหมครับ

ขอบคุณครับที่ให้ความรู้

OverclockZone Member FPE01's Avatar
    ประจวบคีรีขันธ์

เตือนเรื่องประกันครับต้องเป็น Next business day ครับ ถึงจะใช้ที่ไทยได้
    ส่วนใหญ่ที่อเมริกาประกันที่มาจะเป็นแบบ Return to Depot ต้องซื้อเพิ่มก่อน
    แนะนำให้ซื้อตอนที่ซื้อเครื่องเลยจะเพิ่มแค่ 100 US ผมเคยขอราคาไปตอน
    หลังจากซื้อเครื่องอยู่ที่ 380 US

Bookmarks

Bookmarks