overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: ปัญหา กับเครื่องในการเล่นDoTA ปวดใจ ~~*

OverclockZone Member zososozo's Avatar

Default ปัญหา กับเครื่องในการเล่นDoTA ปวดใจ ~~*

ไม่ทราบว่า ท่านผู้อ่านเป็นเหมือนผมหรือไม่
    AMDX2 3800+
    M2N-E
    ram Geil 667 512*2
    Spark 7600Gs ddrIII 256
    Sea80 G sata II
    ซื้อมา 12 เครื่อง(ร้านเกมส์) พบปัญหา 3 เครื่อง คือ เล่นๆไปสักเกมส์ เกมส์ ต่อมาจะกระตุกมหาศาล
    คือภาพจะเหมือนสั่นๆขยับเปนเฟรมๆ ขยับเม้านิดเดียวมันจะขยับให้เราไปสุดจอพูดง่ายๆ คือเล่นไม่ได้เลย ไม่ใช่แลคแบบเนตห่วย เครื่องห่วยแน่นอน
    ผม ลองแก้ไข แล้ว โดนการ อัพไดรเว่อ ลงwinใหม่ เปลี่ยนhardwareทุกอย่างแล้ว(ย้ำทุกอย่างแล้ว!!!) ก็ยังไม่หาย ส่งไปให้ทางร้านที่เราซื้อมา(พันทิพ)
    เค้าก็ลองหาสาเหตุดู แต่ก็หาสาเหตุ ไม่ได้ กลับตอบเราว่า ได้สอบถามไปยังร้านเกมส์ที่รู้จักเค้าบอกว่าเป็นที่เกมส์ไม่ได้เป็นที่เครื่องซะงั้น
    คงไม่อยากทราบวิธีแก้หรอกครับ อยากถามว่าถ้าในกรณีนี้ จะขอเปลี่ยน hardware ยก case เลยได้ใหมครับ เพราะเราซื้อของมาแต่ไม่สามารถใช้งานมันได้ไม่เต็ม 100%
    ซื้อมา 3 ตัว เกือบ แสน แต่ได้ประสิทธิภาพไม่เต็ม100% เเบบนี้ปวดใจครับ

OverclockZone Member zososozo's Avatar

สงสัยไม่มีคนทราบจริงๆ

OverclockZone Member darkstellar's Avatar

อันนนนี้ผมเคยเจอมาก่อน ผมใช้P4 3.0 เล่นเกมไปซักพัก บางครั้งก็เป็นบางครั้งก็ไม่เป็น มันเป็นประมาณว่า ค้าง แล้วหาย ค้างแล้วหาย ค้างประมาณ1 วิ ละก็ใช้ได้อีก1วิ เป็นแบบรัวๆๆ ไปเรื่อยๆใช่รึเปล่าครับ ต้อง restart ถึงหาย ไม่รู้ใช้สาเหตุเดียวกับผมรึเปล่า

OverclockZone Member darkstellar's Avatar

ของผมไมม่ใฃ่เฉพาะ แต่เกม dota มันเปนบางครัง รวมถึงทุกๆโปรแกรม แต่ นานๆครั้งเป็น นานๆมากเปนครั้ง

OverclockZone Member iLLuSioNEx's Avatar

จขกท. <<< ถ้าเป็นที่เกม WAR III DotA อย่างเดียวอาจเป็นที่ระบบเน็ตอ่ะครับ ลองเช็คระบบสาย หรืออื่นๆดู BUT ถ้าเป็นทุกเกม เเละบางโปรแกรม ก็คงจะเป็นที่เครื่อง(HW)

OverclockZone Staff Jeager's Avatar

การ์ด Undo รึป่าว -*-

OverclockZone Member akirosspop's Avatar

ผมว่าจขกท.เป็นเหมือนผมหรือเปล่า อาการเดียวกันเลยคับ แลคกะตุกเหมือนสเปกเครื่องเล่นไม่ไหวแต่จริงๆไม่น่าจะเป็นแบบนั้น
    เครื่องผม P4 3.0 p5gd2 ram 512*2 6800gs
    ซื้อมาตอนเดือนแรกไม่มีปัญหาอะไร แรงดี เล่นได้ทุกเกม
    ผ่านไปแค่เดือนนึงปัญหาก็เกิดครับ เล่นเกม มังกรหยกonline มันกระตุกสุดๆรู้สึกได้เลยว่าผิดปรกติแล้ว
    ตอนแรกนึกว่าเป็นที่ปัจจัยอื่น แต่เป็นแทบทุกเกมครับหนักเบาต่างกันไป
    แก้ปัญหาเบื่องต้น ทำหมดแล้วครับ Format ลงwindowใหม่ ลองหลายๆVer. ลงdriverใหม่ๆ up Bios
    ถอกอุปกรณ์มาทำความสะอาด ทาซิลิโคลใหม่ ถอดแรมมาลบๆ สแกนไวรัส

แต่อาการดังกล่าวจะไม่เป็นตลอดทุกงาน หรือไม่ได้เป็นทุกครั่งนะครับ
    เป็นมั้งไม่เป้นมั้งตอนแรกก็คิดว่าเป็นที่ความร้อนหรือเปล่า ก็จัดแจงซื้อพัลลมใหม่ยกเครื่อง
    เหมือนจะดีขึ่นครับ แต่สักพักก็เป็นอีก จะเปิดแอร์20c. เปิดcaseก็แสดงอาการได้ถ้ามันอารมไม่ดี

แนะนำให้จขกทลองหาโปรแกรม processcq ไม่แน่ใจว่าชื่อถูกไหม
    คือตอนที่มันมีอาการดังกล่าว เปิดโปรแกรมหาดูตรงบรรทัดDPC จะเห็นว่าDPCมันจะกินCPUไป30-60%โดยที่ไม่ได้ทำงานอะไรเลย

ตอนนี่ผมก็ยังแก้ปัญหาถาวรไม่ได้ เท่าที่ลองดูมันน่าจะเกี่ยวที่psuไฟไม่พอหรือไฟห้องผมเดินไม่นิ่ง ไฟรั่วลงระบบ

แต่มีเรื่องที่แปลกแต่จริง เกี่ยวกันเครื่องผมคือทุกครั้งที่มันกระตุกไม่ว่าจะเล่นอะไรก็ตาม ให้ใช่ไดร์เป่าผม แบบร้อน
    เป่าลมร้อนไปตรงการ์ดจอสัก5 วินาที อาการก็จะหายไปทันทีนานประมาณ1ชม.ได้ ย้ำนะครับลมร้อน เท่านั้น ถ้าเป่าลมเย็นเข้าไป
    จะโค-ตรกระตุกกว่าเดิมอีก แต่ถ้าลมร้อนหายทันที งงไปเลย

บางท่านอาจจะคิดว่าการ์ดจอเสียหรือปล่าว ผมได้ลองเปลี่ยนอุปกรณ์ในเครื่องไปบ่างแล้วครับ
    1.เปลี่ยนเอาvgaไปเทสเครื่องอื่นเอาvgaอื่นมาลองใส่ดู ก็ไม่ช่วยให้ดีขึ่นเลยครับ ถ้าเป่าร้อนหายทันที สรุปตัวการ์ดไม่มีปัญหาครับ
    2.เปลี่ยนboard ลองเอาasusStriker มาลองดูมันเป็นเหมือนเดิมเลยครับ ไม่ได้ดีขึ่นเลย
    3.ยังเหลือแต่psuที่ไม่ได้เปลี่ยน เครื่องนั้นใช่ของdulux ผมว่ามันน่าจะเป็นที่ระบบไฟแน่เลย

OverclockZone Member กบในกะลา's Avatar

- -* อาการเดียวกันเลย
    ผมไปแก้ตรงไหนไม่รู้นะ เดี๋ยวนี้ไม่เป็นแล้ว

ขอเข้าเกมส์ไป นึกก่อน...................

OverclockZone Member กบในกะลา's Avatar

นึกออกแล้วครับ มันเป็นที่เสียง

ลองเข้าไปปรับดูครับที่
    option > Sound >.....

ลองเลือก sound ทีละอันดู ไม่หาย เอาเครื่องหมายถูกออก

OverclockZone Member Midnight212's Avatar

แล้วตกลงเป็นที่อะไร -0- ... รออยู่เนี่ย

แต่เครื่องผมไม่ได้เป็นไรนะ

OverclockZone Member iLLuSioNEx's Avatar

จขกท. เงียบ

Bookmarks

Bookmarks