overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: เล่นเกมไปสักพัก ภาพเละ

OverclockZone Member PJMihawk's Avatar
    วัชรพล รามอินทรา ก.ม.4

Default เล่นเกมไปสักพัก ภาพเละ

พอดีผมเล่นเกมพวก crysis หรืออื่นๆ ที่มันกินการ์ดจอเยอะๆอะคับ แล้วเล่นๆไปสักพัก ภาพจะค้างไปสัก 30 วิ แล้วจะเล่นได้ต่อแต่ภาพเละหมดเลยคับ เล่นแบบ Full Screen พอสลับหน้าจอกลับไปที่ Desktop กลับเข้ามาใหม่ก็เป็นปกติ แต่บางครั้งก็ภาพดีผสมเละนิดหน่อย อยากรู้ว่ามันเป็นที่อะไรอะคับ ตอนแรกนึกว่าร้อนไป Full Load 83 องศา แต่พอบางครั้งเล่นเกม Online แบบ Eco หรือ Zhuxian ก็เป็นเหมือนกันคับ Full Load 70 องศา มันเป็นที่อะไรหรอคับ แล้วเอาไปเคลมได้มั้ยคับแบบนี้

OverclockZone Member PJMihawk's Avatar

สงสัยจะเป็นที่ร้อนไปละมั้งคับ ขนาดเปิดคอมมาเฉยๆ idle 68 องศา ห้องธรรมดาพัดลม เปิดฝาเคสไว้นะคับ อย่างโล่ง แล้วถ้าเปลี่ยนซิ้งจะหายมั้ยนี่คับ ตอนนี้พัดลม 70% แล้ว -.-

OverclockZone Member Camfrog_Terms_Of_Service's Avatar

ร้อน พัดลม 100% ไปเลย หาพัดลมเป่าหลัง PCB ด้วย

OverclockZone Member Nihilus's Avatar
    ไม่รู้อ่ะ..เมา...

วิธีมาตรฐานลองเปลี่ยน driver ดูก่อนครับ

ส่วนความร้อนผมเคยใช้ 8800GT ก็พอกับท่านแต่ไม่มีปัญหาเลย

OverclockZone Member

เปลี่ยนพัดลมซิ้ง น่าจะไหว ครับ ต่อไห้OCก็ไหว ครับ

เพราะผม เคยลาก1250 ไป -3.3Ghz ซิ้งเดิม48องศา เปลี่ยนซิ้งไม่เกิน42

OverclockZone Member scops's Avatar

MB หรือป่าว Slot PCI-Ex ของ MB บางรุ่นไม่ได้ 16X เสมอไปนะครับ
    มันมีพวก MB Asrock หลายๆรุ่นที่ให้ PCI-Ex มา 4x-8x พอใส่การ์ดจอเล่นๆไปภาพมันก็เสีย
    ถ้ามี Ram ซัก 2G-4G ก็ช่วยให้ภาพไม่เสียไปได้เยาะ
    แต่ก็อาจสรุปได้ว่าการ์ดจอเสียนะครับพวกภาพแตกๆเสียๆเนี่ย

ปล.ผมเคยใช้ 9600GT เล่นตอนกลางวันหน้าร้อนไปถึง 90องศา ภาพยังไม่เสียเลยครับ

OverclockZone Member phimarn's Avatar
    จ.นครนายก อ.เมือง

ผมว่ากาดจอท่านน่าจะเริ่มมีปัญหาแล้วครับลองเปลี่ยนไดร์เวอร์ก่อนครับท่าไม่หายลองเอาไปลองเครื่องอื่นก่อน ถ้าลองเครื่องอื่นแล้วยังเป้นอีกแสดงว่ากาดจอไปแล้ว

OverclockZone Member tontakantX's Avatar

ข้างบน เมพขิงๆ

พอดีบอร์ดเป็น P31-DS3L อะคับ แต่ที่เห็นได้ชัดว่าภาพเจ๊งๆเนี่ย ผมเล่น Dark Sector เล่นไปประมาณ 5 นาทีได้ การ์ดมันจะ Full Load สักพักค้าง รอไป 30 วิ เล่นได้ใหม่แต่ภาพเละ ไปเคลมได้มั้ยคับแบบนี้ เป็นทุกเกม ออนไลน์ยังเป็นนี่แหละเศร้า

ไดร์เวอร์ ผมเปลี่ยนตั้งแต่รุ่นที่เค้าบอกว่า เสถียร ยันใหม่สุดตอนนี้ 185.50 แล้วคับเหมือนเดิมทุกอย่าง ผมไม่ได้ OC การ์ดจอเลยนะคับ OC แต่ CPU เซงมากมาย

OverclockZone Member songpol_oot's Avatar
    อยู่ โคราช/ชัยนาท ครับ

เครมไปซะเลย ไม่ต้องไปลองเปลี่ยนซิ้งหรอก ของผม8800GT XFXเดิมๆหมด
    เล่นไป 115องศา ยังไม่เป็นไรเลย แต่ถ้าOCไปนิดเดียว ร้อน80เล่นเกมส์ค้างเลย ภาพเละๆ จืดๆ เหมือนท่านว่าเลยอ่ะ

OverclockZone Member sacoolza's Avatar
    13.803007,100.577474

ลองถอดซิ้งออกมาดูซิลิโคน ร้อนๆแบบนี้ซิลิโคนคงแห้งกรอบหมดแล้ว

ซิลิโคน กรอบหมดแล้วจิงๆแหละคับ ไม่ต้องแกะ มันก็เห็นแล้วงิ -*- เคลมได้ใช่มั้ยคับ TK ถามผู้รู้ก่อนคับ ไม่อยากไปถามเค้า -.-

Bookmarks

Bookmarks