overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: PSU ของผม พัดลมมันแต๊ปปล้วอะครับ ทำอย่างไรดี

OverclockZone Member HeavenSaber's Avatar

Default PSU ของผม พัดลมมันแต๊ปปล้วอะครับ ทำอย่างไรดี

คือ PSU Delux ผม พัดลมมันไม่หมุดแล้วอะครับ มีวิะีเปลี่ยนพัดลมไหมอะครับ ผมลองเลาะออก มาแล้วทีนี้ เห็นสายไฟ มัน ติดกับแผงวงจรเลยอะครับ เลยไม่รู้ว่าจะเปลี่ยนอย่างไงดี ที่บ้านก็ไม่มี เครื่องมือ เชื่อมด้วย(บัดกี)

ปล. มีวิะีไหนบ้างครับแนะนำหน่อย

OverclockZone Member ohm27's Avatar
    บึงกุ่ม ถนนเสรีไทย

ถ้าประกันไม่มีแล้วก็

เปิดฝาออกมา ดึงพัดลมออกมา ตัดสายที่ใช้ต่อกับตัวpsu แล้วเอาไปต่อกับพัดลมใหม่ (สีสายไฟน่าจะเป็น ดำ-แดง) ต่อตามนั้นเลย ต่อด้วยเทปพันสายไฟหนะครับ ประกอบกลับที่เสร็จ

อีกวีธีก็ เอาพัดลมใหม่ใส่ไปเลย แล้วเอาสายของมันยื่นออกมานอกPSU แล้วเอาไปต่อกับสายธรรมดาเลย หรือถ้าเป็นหัว3pinก็เอาไปต่อกับตัวบอร์ดก็ได้(ถ้ามันออกมาไม่ได้ก็เอาคีมปากแหลม แหวกทางนิดนึงให้สายออกมาได้) เท่านรี้ก็ใช้ได้เหมือนกัน
    Last edited by ohm27; 24 May 2009 at 10:11:57.

OverclockZone Member Dej_SAVAGE's Avatar
    คาร์ฟูร์ศรีนครินทร์

เอ่อ ลองแหวกๆดูครับ ไปร้านรับซ่อมคงแพงอยู่ ไปซื้อหัวแร้ง ฟลั๊ก ตะกั่ว มาครับ แล้วจิ้มออก หรือถ้าไม่เสี่ยง ตัดสายไฟเหลือไว้กะแผงสัก1-2้ซน ครับ

อ้อ ตอนถอดปลั๊กใหม่ๆ ให้ช๊อตสายเขียวกับดำก่อนนะครับเพื่อล้างไฟ เดี๋ยวเป็นข่าว

OverclockZone Member HeavenSaber's Avatar

ใช้ กระดาษกาว หรือ ก๊อดเทปผ้า พันแทนได้ไหมอะครับ

OverclockZone Member piyanat_love's Avatar

ผมว่าใช้หัวแร้งบัดกรีตัวเก่าออก แล้วบัดกรีตัวใหม่เข้าไปแทนจะปลอดภัยกว่านะครับ

ถ้าใช้พันสายไฟ แล้วมันหลุดอาจจะไปช๊อตได้

ราคาโดยประมาณนะครับ

หัวแร้ง - 100

ตะกั่ว - 70

ฟลัก - 10

ได้แล้วครับ ขอบคุณมากๆครับ

ใช้กระดาษกาวพัน แล้วตามด้วย เทปผ้า(ไม่นำไฟฟ้า ผมเคยเอามาติดสายโทษสัพ ใช้ไม่ได้ซะงั้นเอาออกเปลี่ยนอย่างอื่นใช้ได้)

OverclockZone Member aekshow's Avatar

ตัดให้ยาวๆหน่อย(ใกล้พัดลม) แล้วปอกสาวย เอาพัดลมตัวใหม่มาตัดปอกสาย พันให้แน่น จะใช้เทปพันสายไฟก็ได้ ท่อหดก็ได้ อย่าใช้กระดาษกาวเลยครับ ในนั้นมันร้อน เดี๊ยวเทปเสื่อมคลลายตัวแล้วสายไฟไปจิ้มในแผงวงจรแล้วจะยุ่งเอานะครับ

อ่อ ผมมีเทป ผ้า พัน แล้ว ล๊อกไว้อีก ลอบอะครับ

OverclockZone Member Nero Angel's Avatar

หาหัวแร้ง ราคาห้ามต่ำกว่า150 แนะนำไปซื้อร้านทั่วไปคุณภาพดีกว่า
    พัดลมขนาดที่ใช้
    ตะกั่วเส้น 20บาท
    ที่ดูดตะกั่ว ไม่ซื้อก็ได้
    อื่นๆถ้าต้องการ

บัดกรีออก แล้วก็เอาอันใหม่ใส่เลย

OverclockZone Member piyanat_love's Avatar

หัวแร้งปืนผมซื้อมา 90 บาท ใช้มาเกือบปีแล้วครับ

ยังไม่มีปัญหา

ถ้าไม่อยากให้หัวแร้งพังเร็วอย่าไปกดเพิ่มไฟมันครับ

ค่อยๆให้มันร้อนเอาดีกว่า

OverclockZone Member godfoot's Avatar

ใช้ Delux เหมือนกัน ลองรื้อออกมาดูมั้ง ดันมีสายไฟพัดลม3สาย ดำ แดง ขาว
    แล้วไอสายสีขาวมันคือสายอะไรครับ เพื่อจะได้เปลียนมั้ง

Bookmarks

Bookmarks