overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 11 12345 ... LastLast
Results 1 to 20 of 213

Thread: สำหรับมือใหม่ที่อยากเล่นน้ำ

OverclockZone Member คนท้า(ทาย)ฟ้าลิขิต's Avatar
    ม.ศิลปกร (สนามจันทร) // KMUTNB // อนุสาวรีย์ // พันทิพ // อ้อมใหญ่ // ปิ่นเกล้า

Talking สำหรับมือใหม่ที่อยากเล่นน้ำ

ใครมีคำถามอะไรโพสไว้นะครับ เดี๋ยวจะตอบแล้วอัพขึ้นเรปนี้เลย หรือแอดเมลล์มาคุยกัน ตามลายเซ็นต์ครับ
    LINK-->>ราคาชุดน้ำ สำหนับผู้ที่จัดสเปก และ ต้องการ ซื้ออุปกรณ์ชุดน้ำ
    link-->>คำถามเกี่ยวกับชุดน้ำ

ผู้ร่วมพัฒนา
    1.คนท้า(ทาย)ฟ้าลิขิต
    2.pungpond 999
    3.salamanderkmutt
    4.tsawana
    และท่านอื่น ๆที่ช่วยแก้ในกระทู้นี้ครับ
    เห็นถามกันเยอะครับ ว่า มือใหม่อยาดเล่นน้ำต้องการอะไรบ้าง มีอุปกรณ์อะไรบ้าง

และ

ตั้งกันหลายกระทู้จังครับ สงสารเซิฟร์เวอร์ยิ่งอืด ๆ อยู่ครับ
    ผมเลยขออณุญาติใช้ความรู้อันน้อยนิดมาอธิบายนะครับ
    ถ้าผมอธิบาย ผิมผิดพลาดประการใดก็บอกกันนะครับ เดี๋ยว EDIT ให้

เริ่มกันเลยนะครับ

จุดประสงค์ที่ท่านจะเลืือกใช้ชุดน้ำสำหรับคอมพิวเตอร์
    1.เพื่อความเย็นอันสุดขั้วเพื่อ oC ->>> ควรจะเลือกชุดน้ำแบบแยกชิ้นครับเพราะมีประสิทธิภาพสูงกว่าแบบสำเร็จรูปครับ
    2. สวยงามครับ ->>> ควรเลือกแบบสำเร็จรูปครับ เพราะมีราคาถูกกว่า และ สามารถติดตั้งง่ายอีกด้วย หรือ แบบแยกชิ้น เพราะแบบแยกชิ้นสวยกว่า

ชุดน้ำที่ขายกันตามท้องตลาดมี 2 ประเภทใหญ่
    1.แบบแยกชิ้น
    2.แบบสำเร็จรูป->>> ในประเทศไทยมีดังนี้
    ThermalTake Big Water 780E ตัวนี้เป็นแบบสำเร็จรูป และ ถูกครับ เป็นตัวสำหรับผู้ที่ไม่อยากจัดสายมากมาย และ ง่ายต่อการติดตั้ง เพราะหม้อน้ำ ถังพักได้รวมมาไว้แล้ว ใส่บล๊อกเติมน้ำใส่ได้เลย

Thermaltake Bigwater 745
    ตัวนี้เป็นตัวท๊อปของชุดน้ำสำเร็จรูป ราคาถูกเลยก็ว่าได้ เพราะมีหม้อน้ำมาให้ถึง 3 ตอน รองรับการเพิ่มอุปกรณ์อย่างเช่นบล๊อกการ์ดจอครับ ( ที่ไม่อั้นน้ำมากนะครับ )

ThermalTake ProWater 850i
    ชุดน้ำที่ดีอีกตัวนึง มีหม้อน้ำมาให้ 1 ตอน ( เพียงพอสำหรับ cpu จุดเดียว ) และ ยังมี ตัววัด flow มาให้ด้วย ( จะให้น้ำไหลผ่านและ ดูว่ากังหันหมุนเร็วแค่ไหน เป็นตัวทีใช้สำหรับวัดความเร็ว + แรง ของน้ำ )

แบบแยกชิ้น จะมีส่วนประกอบที่จำเป็นต้องมีดังนี้
    1.pump เป็นอุปกรณ์ที่จะทำให้น้ำเคลื่อนไปในระบบได้ น้ำจะเคลื่อนที่ได้เร็วหรือช้าเกกี่ยวกับปั๊มเป็นหลัก
    -ปั๊มที่นิยมและใช้กันมีดังนี้
    p 500 pump ->>> เนื่องจากมีราคาที่ถูก และ แรงดันน้ำที่พอให้ได้ ราคามือ 1 อยู่ที่ 1500 และราคาในบอร์ดเราอยู่ที่ 800-1000
    รูป p 500 pump

swiftech mcp655 ->>> ปั๊มที่แรงที่สุดในตอนนี้ ( ที่นิยม ) ราคาสูงพอ ตัว 3700 ที่เจได เป็นปั๊มที่มีแรงดันน้ำสูง และ สามารถปรับแรงดันได้ที่ตัวปั๊มแลย
    สามารถปรับได้ถึง 5 ระดับ
    รูป

2. บล็อกน้ำ
    หัวใจสำคัญของระบบระบายความร้อนด้วยน้ำคือบล็อกน้ำนี่แหละครับ
    บล๊อกน้ำจะสัมผัสกับอุปกรณ์ที่ต้องการจะระบายความร้อนด้วยน้ำ เช่น CPU GPU Mosfet NorthBridge SouthBridge ซึ่งแต่ละที่จะมีรูปแบบแตกต่างกันไปครับ
    บล็อกน้ำที่ดีจะสามารถส่งผ่านควาวมร้อนนจากอุปกรณ์ที่จะระบายยความร้อนไปยังน้ำได้ดี
    ตัวอย่างบล๊อกน้ำ
    http://www.tkcom99.com/product_detai...1&s_cat_id=119

3.หม้อน้ำ
    หม้อน้ำเป็นอุปกรณ์ที่จะนำความร้อนจากน้ำ ออกสู่ภายนอกได้ ทำให้น้ำในระบบมีอุณหภููมิที่ต่ำลง
    และน้ำที่มีอุณหภูมิที่ต่ำนี้จะส่งผลให้อุปกรณ์ที่จะระบายความร้อนมีอุณหภูมิที่ต่ำตามไปด้วย
    รายละเอียดของหม้อน่ำที่ต้องควรรู้
    1. วัสดุที่ทำ->>>วัสดุที่นิยมในการทำหม้อน้ำมี 2 ชนิด คือ
    1.ทองแดง เป็นหม้อน้ำทำี่มีคุณภาพดี และ ราคาสูง หม้อน้ำส่วนใหญ่ทำด้วยทองแดง เพื่อให้สอดคล้องกับบล็อกทองแดง เพื่อใช้ด้วยกันได้อย่างไม่มีปัญหา
    2.อลูมิเนียม เป็นหม้อน้ำราคาถูก(กว่าแบบแรก) หม้อน้ำชนิดนี้เมื่อใช้กับบล็อกทองแดงตะมีปัญหาเกิดตะกน (เค้าเรียกว่าไร ใครรู้บอกหน่อย)

2. Gen ->>> คือ รอบของการไหลของน้ำ เช่นถ้า 1 Gen จะเป็นแบบหม้อน้ำทั่วไปซึ่งน้ำจะไหล เข้า->ขึ้น->ลง->ออก แต่ถ้าแบบ 2Jen เข้า->ขึ้น->ลง->ขึ้น->ลง->ออก ซึ่งเทคโนโลยีแบบนี้จะมีใน black ice GTX 2 Gen (GenerationX

3.ตอน ->>> อันนี้ไม่ค่อยรู้แน่นะครับ
    เท่าที่รู้ จำนวนตอนคือจำนวนที่สามารถติดพัดลมต่อหน้าได้ครับ เช่น 1 ตอน จะมีความยาวสำหรับติดพัดลมได้ 1 ตัว จะมีความยาว ประมาน 12 ซม และ 3 ตอนก็สามารถติดตั้งพัดลมได้มากขึ้นครับ
    ความยาวจะประมาน 36 ซม ทำให้มีขนาดใหญ่และสำผัลกับอากาศได้มากขึ้น จึงทำให้อุณหภูมิเย็นลง

4.row อันนี้ยิ่งไม่แน่ใจเข้าไปใหญ่ อิอิ

มันหมายถึง แถวของหม้อน้ำอะครับ ดูรูปประกอบนะครับ ถ้าแถวเยอะมันจะมีหน้าสัมผัสกับ fin เยอะตามไปด้วย แต่ต้องดูที่ จำนวนคลีบต่อตารางนิ้วมากกว่า หรือเรียกว่า Fins Per Inch ย่อว่า FPI ครับ

5.Fin ขออนุญาติก๊อปนะครับ
    Quote Originally Posted by ZoLKoRn View Post
    สวัสดีครับ..

ก่อนอื่นขออกตัวก่อนนะครับว่า ที่ผมมาตอบนี่ไม่ได้มาเถียงหรือบอกว่าไม่ยอมรับอะไร แต่ถือว่าเป็นการพูดคุยแลก
    เปลี่ยนความเห็นกันนะครับ

สำหรับเรื่องการเป่าหรือดูดของพัดลมกับหม้อน้ำนี่ จริงๆแล้วมันก็มีดีมีเสียด้วยกันทั้งคู่แหละครับ แต่ที่ผมชอบใช้หรือ
    ใช้แบบดูดนั้นเพราะว่า หม้อน้ำเราเป็นแบบหนา และครีบเป็นแบบมี Louvers แล้วก็ 18fpi หรือไม่ก็ 30fpi
    ซึ่งถ้า fpi เยอะก็แสดงว่า fin จะถี่มากก็คือใน 1" จะมีฟินเล็กๆพับไปพับมาถึง 18 หรือ 30 ครีบ เข้าประเด็น

ถ้ายิ่งเยอะก็จะยิ่งเป็น lost ในการไหล และยิ่งเป็นแบบ Louvers ด้วยแล้วจะยิ่ง lost เยอะ แต่.... ถ้าเป็นหม้อ
    น้ำในแบบบาง การใช้พัดลมแบบเป่าก็จะไม่เป็นปัญหามากนักหรือยิ่งเป็นฟินแบบ 12fpi ที่ฟินงๆ การไหลของ
    อากาศก็จะไหลผ่านได้ดี แต่ถ้าเป็นแบบถี่ๆละเอียดยิบชนิด 30fpi อันนี้แหละครับจะทำให้เกิปัญหา เพราะถ้าเราเป่า
    ลมที่ผ่านฟินจะมีน้อย แล้วไม่เกิดการไหลในแบบ turbulence ของอากาศที่ผ่านครีบ หรือร้ายไปกว่านั้น อากาศ
    จากพัดลมอาจจะตีกลับมากกว่าที่ไหลผ่านฟิน

คราวนี้เราก็ต้องมาดูกันอีกทีหละครับว่า หม้อน้ำเรานั้นเป็นแบบไหน และพัดลมเราเป็นแบบไหนมี Flow เยอะอย่าง
    เดียวไม่พอนะครับสำหรับพัดลม ต้องดูเรื่อง Pressure ด้วย ว่ากำลังลมที่ออกมานั้นมีมากมั๊ย ให้สังเกตดูว่าพัดลม
    บางตัวรอบค่อนข้างสูงแต่ Flow น้อย แถมกินไฟอีก แต่... มักจะมี Pressure เยอะ ส่วนที่กินไฟนั้นเพราะต้อง
    การสร้างแรงบิดนะครับ

มาถึงเรื่องหม้อน้ำนะครับ ครีบเล็กๆนั้นก็จะมีอยู่หลายแบบเช่นกัน หลักๆจะมีอยู่ด้วยกัน 2 ชนิดใหญ่ๆคือ ครีบตัว V
    และครีบตัว U สองแบบนี้ครีบตัว U จะดีกว่าตัว V ทั้งเรื่องถารถ่ายเทความร้อนและการไหลผ่านของอากาศ
    -ครีบตัว U นั้นดีกว่าเพราะช่อง

งแต่ละครีบ

งเท่ากันตั้งแต่ร่องน้ำบนถึงร่องน้ำล่าง อากาศก็ไหลผ่านได้มากกว่า
    แถมหน้าสัมผัสของครีบที่ติดกับร่องน้ำ ก็จะมีพื้นที่สัมผัสกับร่องน้ำมากกว่า แต่ค่อนข้างมีราคาแพง เพราะว่าการทำ
    ครีบตัว U มีขั้นตอนที่ยากกว่า และการจัดเรียงระหว่างร่องน้ำก็ทำยากกว่าตัว V ** หม้อน้ำส่วนมากจะเป็นตัว V

ก็ลองพิจรณาดูนะครับว่าที่ผมกล่าวไปนั้นมันมีความเป็นไปได้มากน้อยขนาดไหน จะถูกหรือผิดขนาดไหนครับ

รูปตัวอย่างพวก Louvers, 13fpi เป็นยังงัยบ้าง

ตัวบน Thormochill 12fpi ตัวล่าง GTS240 30fpi เห้นมั๊ยครับว่าต่างกันชัดเจน อย่างตัวล่างนี่ดูแล้วว่า
    จะเป่าไม่เหมาะแน่ แต่ตัวบนไม่น่าเป็นปัญหาแน่นอนเพราะครีบ
    งกว่ามาก

Louvers ที่อยู่ในครีบ เพื่อสร้างให้เกิดการไหลแบบ turbulence หม้อน้ำบางตัวไม่มีนะครับ อย่าง GTX480
    นี่ไม่มีครับ เรียบๆไม่มี Louvers

ครีบแบบตัว U กับตัว V แล้วสังเกตุดูนะครับว่าถ้าเป็น V แบบสองชั้นมักจะไม่มี Louvers

ผมว่าท่านไปสั่งตัดอะคลีลิคนะเผลอแพงกว่า ไปซื้อพัดลมถูกๆมาตัดเอาใบพัดกับตัวยึดออก ให้เหลือแค่กรอบวงกลม
    น่าจะถูกกว่านะครับ ลองเดินๆดูตาม อมร นะครับ พัดลมตัว 12cm หนา 1.5" ตัวละประมาณ 80บาท หม้อ
    น้ำ 3 ตอนหมดแค่ 240บาทเอง ถ้ากลัวไม่สวยหรือดูทึบๆไปก็ลงทุนอีกนิด ซื้อสีสเปรมาซักกระป๋องพ่นตามความ
    ชอบได้เลย

4.สายยาง->>> ของจำเป็นอย่างยิ่งสำหรับการระบายความร้อนด้วยน้ำ
    สายยางที่นิยมให้กันแบ่งเป็น 3 ขนาด ( ขอนอกเรื่องแปปนะครับ 1 นิ้ว มี 8 หุลนะครับ )
    1.1/4 นิ้ว หรือขนาด 2 หุลนั่นเองครับ ปัจจุบันสายยางขนาดนี้ไม่เป้นที่นิยมแล้ว เพราะมีขนาดเล็กครับ

2.3/8 นิ้ว 3 หุลครับ เป็นสายยางที่ยังนิยมอยู่ด้วยขนาดของมันไม่ใหญ่จนเกินไป ทำให้สามารถจัดสายได้อย่างลงตัว และ สามารถใช้กับปั๊มแรงดันไม่สูงมากได้ครับ แต่ระบบนี้จะเย็นน้อยกว่า 1/2 ครับ

3.1/2 สายยางที่สามารถระบายความร้อนได้ดีที่สุด เพราะมีขนาดใหญ่ น้ำไหลได้มาก แต่ถ้าใช้กับปั๊มแรงดันต่ำ + กับอุปกรณ์ที่อั้นน้ำ(อั้นน้ำหมายถึง แรงดันน้ำที่ลดลงหลัวจากผ่านบล็อกนั้นไปครับ) และ เยอะ จะทำให้แรงดันน้ำที่มาจากปั๊มไม่พอได้ครับ และ อาจทำให้น้ำไหลกลับ หรือ ไม่เดินได้

ดังนั้นการเลือกขนาดสายยางก็มีส่วนสำหรับความเย็นครับ

5.ถังพักน้ำ ->>> ตามชื่อเลยครับ เอาไว้พักน้ำ และกันน้ำไว้เป็นน้ำสำรองครับ
    ไม่มีอะไรมากครับในส่วนนี้ดูความสวยงามครับ แต่มีผลต่อความร้อนด้วยนะครับ ถ้าปริมาณน้ำมาก จะส่งผลให้การถ่ายเทความร้อนได้ดีขึ้นอีกด้วย แต่ถังพักน้ำก็มีข้อเสียคือ เสียแรงดันและอัตราการไหลของน้ำครับ

ถังพักน้ำของ EK มักจะเกิด Cyclon ครับ จะต้องซื้อตัว Anti-Cyclon ต่างหากครับ

6.น้ำ ->>> แน่นอนครับว่าในส่วนนี้ต้องมีแน่ ๆไม่งั้นคงจะทำงานไม่ได้ครับ หลายคนมีคำถามว่า ต้องใช้น้ำอะไรครับ คำตอบคือ น้ำอะไรก็ใส่ไ้ทั้งนั้นแหละครับ แต่ควรจะใช้น้ำกลั่น เพราะว่าน้ำกลั่นเป็นน้ำกลั่นที่บริสุทธิ์ที่สุดเลยครับ มันจำไม่น้ำไฟฟ้า ฉะนั้น ในกรณีที่มันรั่ว + หก ออกมา มันจะไม่ช๊อดครับ และ หลาย ๆ คนอาจเห็นน้ำราคาแพง ๆ ที่เห็นตามรายขายอุปกรณ์คอม น้ำในส่วนนี้เป็นน้ำที่ผสมน้ำยาที่มำให้ ไม่เกิดตะกอน ไม่เกิดตะกัน ระบายความร้อนได้ดีกว่าน้ำกลั่นธรรมดา ( เท่าที่เคยใช้ ไม่ค่อยต่าง) อละที่สำคัญ สะท้อน UV สวยงามครับ ตัวอย่างน้ำ
    Zalman Liquid Coolantอันนี้รู้สึกจะผสมได้นะครับ

ThermalTake Coolant UV
    อันนี้เคยใช้อยู่พักนึง สวยดรครับ
    ในเบื้องต้นของการเล่นน้ำควรใช้น้ำในลักษณะนี้ครับ เพราะไม่ต้องมาผสมให้ยุ่งยากครับ

อันนี้ผมเทสจากท่านบิวครับ

Quote Originally Posted by witchtuya View Post
    ท่าน Salapao200 ผมขออนุญาติเล่าประสบการณ์ครั้งแรกของผมในกระทู้ท่านหน่อยนะครับ....อิอิ
    ประสบการณ์ในการใช้ระบบระบายความร้อนด้วยน้ำนะครับ

ครั้งแรกก็ตัองกลัวแตกใน(เคส)เป็นธรรมดา เพื่อป้องกันความเสียวและความเสียหายต่ออุปกรณ์ภายใน
    ที่ผมเห็นส่วนใหญ่ทุกท่านจะใช้น้ำกลั่น แต่ก็มีบางท่านบอกว่าใช้น้ำขวดที่ใช้ดื่มก็ได้ บ้างก็บอกว่าใช้น้ำประปา
    เนื่องจากความกลัวน้ำแตกเป็นอย่างมาก ก็คิดว่าการใช้น้ำกลั่นน่าจะปลอดภัยที่สุด
    ซึ่งเห็นในบอร์ดนี้เค้าแนะนำน้ำกลั่นของ PTT ว่าใช้ดี ...... คิดต่อปั๊ม PTT แถวที่พักมีตรงไหนบ้างหว่า แต่คิดไม่ออก
    พอตอนเช้าไปทำงานไปคุยกับเพื่อนว่าหาซื้อน้ำกลั่น PTT แถวไหนดี ???
    เพื่อนผมถามกลับมาว่า "เอาน้ำกลั่นเติมแบตไหม บ้านตูขาย" โอ้วสวรรค์ทรงโปรด ได้ของฟรีโว้ยเรา อิอิ
    มันถามต่อว่าเอาไปทำอะไร ผมก็บอกว่าเข้ามาใช้ในคอม เพื่อนผมถามต่อว่ารั่วแล้วไม่กลัวช๊อตหรือ
    ผมก็รู้สึกตะหงิงๆ ว่าน้ำกลั่นมันจะช๊อตได้ไง แล้วเพื่อนผมก็บอกว่าเคยได้ยินว่าน้ำกลั่นที่ใช้เติมแบตเค้าเติมสารอะไรด้วยก็ไม่รู้
    โอ้ว น่าจะจริงของมัน ...... ความหวาดกลัวเริ่มต้นอีกครั้ง แล้วจะใช้น้ำอะไรหล่ะเนี่ย ???
    ไม่เข้าใจตัวเองเหมือนกันว่าทำไมต้องกลัวน้ำรั่วได้ถึงขนาดนั้น ก็อย่างว่าหละครับคนมันไม่เคยก็ต้องเสียวเป็นธรรมดา
    ทางเลือกสุดท้ายที่คิดออก คงไม่พ้นน้ำกลั่นใน Lab เป็นแน่แท้ ผมเลยคิดว่าไปปล้นน้ำกลั่น Lab คณะเคมีเพื่อนดีกว่า
    คิดได้ปุ๊บก็โทรหามันปั๊บ แต่โทรไม่ติด มันเปลี่ยนเบอร์ติดต่อมันไม่ได้ เซ็ง............

ด้วยความอยากลองชุดน้ำใหม่เหลือเกิน จึงคิดว่าจะใช้น้ำกลั่นอันไหนดีระหว่างของ PTT (ตามกระแส)หรือจะใช้น้ำกลั่นเติมแบต(ของฟรีครับ อิอิ)
    ก็เลยเกิดความคิดว่าลองเปรียบเทียบความต้านทานทางไฟฟ้าของน้ำกลั่นทั้งสองหน่อยก็น่าจะดี ซึ่งไหนลองน้ำกลั่นแล้วก็ลองน้ำประปากับน้ำดื่มด้วยหล่ะกัน

อุปกรณ์ที่ใช้
    1. น้ำประปา

2. น้ำดื่มตราสิงห์

3. น้ำกลั่นเติมแบต

4. น้ำกลั่นยี่ห้อ PTT

5. มิเตอร์วัดความต้านทาน

ควบคุมระยะระหว่างก้านสีดำกับแดงให้คงทีกันหน่อยเพราะระยะ

งของสองอันนี้มีผลต่อการวัดความต้านทาน

อุปกรณ์พร้อมแล้วก็เริ่มวัดเลยก็แล้วกันนะครับ

ความต้านทานที่วัดได้
    1. น้ำประปา.................. 202 kilo-ohm
    2. น้ำดื่มตราสิงห์............. 233 kilo-ohm
    3. น้ำกลั่นเติมแบต........... 944 kilo-ohm
    4. น้ำกลั่นยี่ห้อ PTT....... 1115 kilo-ohm

จากการวัดความต้านทานจะเห็นว่า ความต้านทานทางไฟฟ้าของน้ำประปากับน้ำดื่มมีค่าใกล้เคียงกัน แต่มีความต้านทานน้อยกว่าน้ำกลั่นทั้งสอง
    และน้ำกลั่นที่ใช้เติมแบตกับน้ำกลั่นบริสุทธิ์คุณภาพสูงของ PTT มีความต้านทานทางไฟฟ้าใกล้เคียงกัน
    พอสรุปได้ว่าน้ำกลั่นเติมแบต(จากบ้านเพื่อนผม)ไม่น่าจะมีการใส่สารที่มีผลทางการนำไฟฟ้า จึงน่าจะปลอดภัยถ้ามีการน้ำแตกในเคส
    Last edited by คนท้า(ทาย)ฟ้าลิขิต; 19 Sep 2010 at 21:54:14.

OverclockZone Member slate's Avatar
    God of Future !!

กำลังจะจดเลย หมดซะและ

OverclockZone Member omyimtogo's Avatar

มาให้กำลังใจ

OverclockZone Member pungpond999's Avatar
    ร้าน Speed Com 085-1169552 LINE:pond-austin

มาเพิ่มเติมการเดินระบบเพิ่มเติมนะ รอๆๆ

OverclockZone Member salamanderkmutt's Avatar
    BTS/MRT : บางบอน + อารีย์ + พญาไท + อุดมสุข

ยกนิ้วให้น้องบูมเลย ใจดีจริงๆ
    ผมก็กะว่าจะรวบรวมเป็นบทความอยู่เหมือนกัน แบบนี้ก็ไม่ต้องละ เชียร์ให้ Mod ปักหมุดซะเลย
    แล้วเรียนเชิญท่านผู้รู้มาช่วยกัน ปรับแต่งบทความให้ดีขึ้นไปเรื่อยๆ เป็นประโยชน์กับคนในวงการแมวน้ำด้วยกันครับ

ถ้าใครไม่เข้ามาอ่านในกระทู้นี้แล้วไปตั้งถามในกระทู้ใหม่ เด๋วผมจะตามไปแนะนำให้มาอ่านในกระทู้นี้เอง หุหุหุ

อยากให้เพิ่มต่อๆไปนะครับ จะเข้ามาจดเรื่อยๆ อิอิ
    -เสียง (เห็นหลายคนให้ความสำคัญมากๆ)
    -งบประมาณ
    -แหล่งหาซื้อ
    -ทริคเล็กๆน้อยๆที่ควรรู้

OverclockZone Member SatoKaiba's Avatar

แหล่งหาซื้อภายในประเทศยังเป้นปัญหา เพราะ ไม่ค่อยมีคนนำเข้า -+ -
    ละก็ ถ้าเล่นเพื่อความสวยงาม ควรซื้อแยกชิ้นเพราะ อุปกรณืแยกชิ้น จะสวยกว่า อุปกรณ์เป็นชุดสำเร็จ - -

OverclockZone Member hash's Avatar

Quote Originally Posted by คนท้า(ทาย)ฟ้าลิขิต View Post
    2.อลูมิเนียม เป็นหม้อน้ำราคาถูก(กว่าแบบแรก) หม้อน้ำชนิดนี้เมื่อใช้กับบล็อกทองแดงตะมีปัญหาเกิดตะกน (เค้าเรียกว่าไร ใครรู้บอกหน่อย)
    เรียกว่าตะกรันหรือเปล่าไม่แน่ใจครับ แต่ภาษาปะกิตชอบใช้คำว่า Corrosion
    อาจต้องใส่ยาเขียวช่วย

OverclockZone Member คนท้า(ทาย)ฟ้าลิขิต's Avatar
    ม.ศิลปกร (สนามจันทร) // KMUTNB // อนุสาวรีย์ // พันทิพ // อ้อมใหญ่ // ปิ่นเกล้า

แนะนำการเดินลูปน้ำนะครับ
    มีด้วยกันหลัก ๆ 2 แบบ
    1. ถ้าปั๊มแรง ก็ pump->หม้อน้ำ->บล๊อก->ถังพัก->ปั๊ม วิธีนี้จะทำให้เย็นกว่าครับ เพราะ ขณะที่ปั๊มทำงานจะเกิดความร้อน อยู้แล้ว และน้ำที่ออกจากหม้อน้ำจะมีความเย้นอยู่ในตัวครับ
    2.ถ้าปั๊มเบา pump->บล๊อก->หม้อน้ำ->ถังพัก->ปั๊มวิธีนี้จะทำให้แรงดันจากปั๊มเข้าสู่บล๊อกโดยตรง ที่ไม่ต่อแบบแบบแรกเพราะปั๊มเบา หากเข้าหม้อน้ำก่อนจะทำให้แรงดันตกลง และ มีแรงดันน้อยเมื่อผ่านบล๊อกทำให้ไม่เย็นเท่าที่ควรครับ