Announcement

Collapse
No announcement yet.

สาย SATA กับ SATA II แตกต่างกันมั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สาย SATA กับ SATA II แตกต่างกันมั้ยครับ

สาย SATA กับ SATA II ที่ขั้วพอร์ท ของสายนี้แตกต่างกันมั้ยครับ คือผมใช้ HDD กับ เมนบอร์ด ที่รองรับ SATA ได้ แต่พอดีจะหาสาย ที่มันเป็น UV ไม่ได้ มีแต่ SATA II นะครับ เลยจะถามว่าใช้กันได้มั้ยครับ

ใช้ได้คับ

Comment

ได้ครับ

Comment

สายไม่ต่างกันครับ

Comment

เส้นละ 30-50 ครับ

Comment

ตัวเดียวกันใส่ได้ ไม่มีปัญหาใช้อยู่ อะ
            *ผมขอเพื่อนมาครับ มันมีหลายเส้น หุหุหุ*

Comment

ได้จ้า

Comment

มันก็เหมือนกันเปะๆเรยครับ แค่อัตราส่งผ่านต่ำกว่า

Comment

Originally posted by Cesc View Post
                  มันก็เหมือนกันเปะๆเรยครับ แค่อัตราส่งผ่านต่ำกว่า
                  อันนี้เรื่องจริงหรือเปล่าครับ ขอความรู้อีกนิด
                  ประมาณเหมือนสาย AtA66 AtA133

จะไปใช้บอร์ด SATA2 บ้างละครับ คริ คริ

Comment

Originally posted by Cesc View Post
                    มีงี้ด้วยเหรอครับ ผมว่าไม่น่าใช้มั้ง เคยลองเอามาเทสดูแล้วความเร็วก็ยังวิ่งเท่าเดิมเลย หรือมันต่างยังงัยเหรอ ช่วยอธิบายหน่อยดิ

Comment

อัตราส่งผ่านขึ้นอยู่กับHDDครับ ว่าSATA1 OR SATA2 เทสกับ HDD TUNE หรือ HDD tach ดูได้ครับ

สรุป สายเส้นเดียวกัน ใช้ได้ได้ทั้ง2อย่างครับ

Comment

ถ้าสายแพ133ไปใช้กับอุปกรณ์66 น่าจะวิ่งเท่าเดิมคับ
                        แต่ถ้าสายแพ66 ไปใช้กับอุปกรณ์ 133 รู้สึกวิ่งช้าลงเปน66แทน(เหมือนเคยได้ยินมาคับ)รอท่านต่อไปคับ>>>คำพูดยอดนิยม

Comment

Originally posted by 4604069 View Post
                          ถ้าสายแพ133ไปใช้กับอุปกรณ์66 น่าจะวิ่งเท่าเดิมคับ
                          แต่ถ้าสายแพ66 ไปใช้กับอุปกรณ์ 133 รู้สึกวิ่งช้าลงเปน66แทน(เหมือนเคยได้ยินมาคับ)รอท่านต่อไปคับ>>>คำพูดยอดนิยม
                          เขาหมายถึงสาย SATAครับ ไม่ใช่IDE

สาย sataเส้นแดงๆ น่ะ ใส่ได้ทุก HDDที่เป็นsata ความเร็วขึ้นอยู่กับHDD ว่าวิ่งที่ 1.5GB/s หรือ 3.0GB/s

Comment

Working...
                          X