Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปกติไหมครับแล้วควรทำอย่างไรดีQ9550

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปกติไหมครับแล้วควรทำอย่างไรดีQ9550

สวัสดีครับช่วยดูอุณหภูมิให้หน่อยครับว่าปกติไหมครับและควรแก้ไขอย่างไรดีครับ
    ซิ้งCool master V8 ส่วนซิลิโคลนMX-2 ปรับความเร็วพัดลมรอบสุดสุดครับ ไม่มีพัดลมดูอากาศออก ตามรูปลองตอนกลางวันครับ มีประตูระบายอากาศทางเดียว ขนาดห้อง5x5เมตร
    ส่วนกลางคืนเปิดแอร์เล่นลดไป8-10องศาได้ครับ น่าจะมีทางออกไหมครับช่วยแนะนำที
    Attached Files

ปกตินะครับ

Comment

ขอบคุณมากครับ

เดี๋ยวจะรอคำตอบต่อไปครับ

Comment

full load เท่าใหร่
        Idle 55-63 c -*-

Comment

ร้อนไปครับ vcore 1.28 แต่ temp ขึ้นไปซะ 60 ไม่ปกติแน่ๆครับ

ถ้าให้เดา คิดว่าเกิดจากการทาซิลิโคนไม่ดี ลองเช็ดออกแล้วทาใหม่ดูครับ หยดแค่เม็ดข้าวโพดก็พอ

แต่ถ้าทาดีแล้วยังไม่หายก็ส่งเครมโลดครับ

Comment

เขาดูตรงไหนครับ full load เท่าใหร่
            Idle 55-63 c -*-
            ไม่รู้จริงๆอิอิอิ

Comment

สงสัยทาเยอะไปปล่าวอิอิถ้ามีส่วนช่วยบอกด้วยครับ

Comment

ร้อนเกินไปครับ

IDLE แปลว่าเปิดมายังไม่ได้ทำอะไร

FULL LOAD คือเวลาใช้งานเต็ม 100%

Comment

...เปิดฝาเคส + เปิดพัดลมเป่าอัดครับ...ของท่านร้อนตับแลบทั้งเคสเร หลังจากนี้ค่อยหาวิธีระบายความร้อนแบบเนียนๆ หุ หุ ( full load ก็ตอนที่ใช้ CPU หนักๆครับ ลองแปลงไฟล์วีดีโอ หรือ ลองเล่นเกมดูหนักๆแล้วออกมาดูอุณหภูมิ ไม่ก็หาโปรแกรมที่มันบันทึกอุณหภูมิตามช่วงเวลาได้แบบเรียลไทม์ เช่น Real Temp )

Comment

ผมClockจากเดิม2.83GHZเป็น3.20GHZ CPUทำงาน27% ตามรูปเล่นเกมส์ไม่หนักมากคิดว่าต้องปรับปรุงอะไรดีนะ
                    ผมเปิดฝาเคสระบายนะ2ฝั่งเลย

Comment

ร้อนเกินไปครับ

Comment

q9450 พัดลมเดิม ๆ แกนทองแดง ต้องปิดออโต้รอบพัดลมให้วิ่งเต็ม 3000รอบ จึงจะเอาอยู่ 53-63 ตอนแรกก็ร้อนแบบท่าน เอามาทาซิลีโคนใหม่บาง ๆ แต่ต้องเปิดฝาเคส 45นาโนไม่น่าร้อนแบบนี้เลย ทำให้คิดถึง Q6600 ตัวเก่า

Comment

Working...
                        X