Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ มีปัญหาในการต่อ Raid บนเมนบอร์ด DFI P45 LANPORTY

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ มีปัญหาในการต่อ Raid บนเมนบอร์ด DFI P45 LANPORTY

ใครเคยใช้บอร์ดรุ่น DFI p45 dk lanporty ต่อ Raid บ้างครับ ผมทำแล้วมันคิด จอฟ้าตลอดเลยครับ ผมใช้ HDD 640 GB AAKS 2 ลูก

ผมอยากถามว่า
    1 ปัญหาเกิดจากอะไรครับ
    2 ผมลองไม่ต่อ Raid แล้วลง วินโดว์ บนฮาร์ดดิส ทีละลูก ทั้งสองลูกนั้น ก็ใช้งานได้ครับ
    3 แล้ว ตอนเข้า Bios มันก็มีหน้าต่างให้เซท Raid ผมก็เข้าไปเลือก เป็น Raid 0 และ Raid อื่น ที่บอร์ดมันแล้วลง มันเป็นจอฟ้า รหัส 7B
    4 ตกลง ฮาร์ดดิสใช้ไม่ได้ หรือว่า บอร์ดผมใช้ไม่ได้ครับ
    5 ถ้าบอร์ดต่อ Raid ไม่ได้จริง ไปเคลมได้ไหมครับ ประกัน Tk

ปล. แผ่น วินโดว์ผมใช้ nlite ยัดไดร์เวอร์ sata Raid ของบอร์ดรุ่นนี้ ลงไปแล้วครับ

รบกวน พี่น้อง ชาว overclockzone ช่วยหน่อยนะครับ หมดปัญญาครับ ทำมาหลายวันแล้วไม่สำเร็จสักที

ดันไปครับ รอผู้รู้

Comment

(stop code 0X0000007B)Inaccessible Boot Device
      สาเหตุและแนวทางแก้ไข:
      อาการนี้จะมักเจอตอนบูตวินโดวส์ จะมีข้อความบอกว่าไม่สามารถอ่านข้อมูลของไฟล์ระบบหรื อ boot partitions ได้ ให้ตรวจฮาร์ดดิสก์ว่าปกติหรือไม่ สายแพหรือสายไฟที่เข้าฮาร์ดดิสก์หลุดหรือไม่ ถ้าปกติดีก็ให้ตรวจไฟล์ boot.ini อาจจะเสีย หรือไม่ก็มีการทำงานแบบmulti OS ให้ตรวจดูว่าที่ไฟล์นี้อาจเขียน config ของ OS ขัดแย้งกัน
      อีกกรณีหนึ่งที่เกิด error นี้ คือเกิดขณะ upgrade วินโดวส์ สาเหตุจากมีอุปกรณ์บางตัวไม่ compatible ให้ลองเอาอุปกรณ์ที่ไม่จำเป็นหรือคิดว่ามีปัญหาออก เมื่อทำการ upgrade วินโดวส์ เรียบร้อย ค่อยเอาอุปกรณ์ที่มีปัญหาใส่กลับแล้วติดตั้งด้วยไดร์ เวอร์รุ่นล่าสุด

Comment

Working...
      X