overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: 4770 ใช้ HDMI ยังไงคับ

OverclockZone Member JMR's Avatar

Unhappy 4770 ใช้ HDMI ยังไงคับ

ผมเพิ่งซื้อสาย HDMI ของแพงมาคับ

กะว่าจะดี กว่า DVI

ที่ไหนได้พอเสียบ แล้วภาพมันไม่เต็มจอ แถมไม่ชัด ไม่ทราบว่าต้องตั้งค่ายังไงใน CCC อะคับ

ผมใช้ จอ HP2309m เอ้อแล้วมันก็ไม่มีเสียงด้วยอะ มัน HDMI ยังไงเนี่ย

สายตั้ง พันนึงคับ เครียด

OverclockZone Member fbig7's Avatar

หา4770ได้ที่ไหนครับ pmบอกหน่อยครับ

เด็ก มหิดลด้วยกันใช่ไหมครับ

OverclockZone Member

อืม... ภาพไม่เต็มจอ

ตอนแรกผมก็มีปัญหาครับ

แต่ว่าแก้ไขด้วยการปรับที่รีโมทตัวทีวีปรับสัดส่วนภาพให้เป็นไปตาม source ที่วิ่งเข้ามาจากสายครับ

ส่วนสาย HDMI อาจจะผมตาไม่ถึงก็ได้ครับ

สายจีนแดง เส้นละ 280 กับ สายฟิลิปส์เส้นละเป็นพัน ภาพที่ได้ไม่แตกต่างครับ แต่จะต่างกันเรื่องวัสดุเท่าที่เห็นนะครับ

ส่วนเสียงมันก็วิ่งมาเส้นเดียวกันนั่นแหล่ะครับ ใช้หัว DVI to HDMI จากกล่องนั่นแหล่ะครับ

เสียงกับภาพ มาก็โอครับ

แต่กับมอนิเตอร์ของคอม อันนี้ผมไม่แน่ใจครับเพราะไม่เคยใช้ต่อสายแบบนี้ ไม่มีนั่นเอง

OverclockZone Member JMR's Avatar

Quote Originally Posted by Leim View Post
    อืม... ภาพไม่เต็มจอ

ตอนแรกผมก็มีปัญหาครับ

แต่ว่าแก้ไขด้วยการปรับที่รีโมทตัวทีวีปรับสัดส่วนภาพให้เป็นไปตาม source ที่วิ่งเข้ามาจากสายครับ

ส่วนสาย HDMI อาจจะผมตาไม่ถึงก็ได้ครับ

สายจีนแดง เส้นละ 280 กับ สายฟิลิปส์เส้นละเป็นพัน ภาพที่ได้ไม่แตกต่างครับ แต่จะต่างกันเรื่องวัสดุเท่าที่เห็นนะครับ

ส่วนเสียงมันก็วิ่งมาเส้นเดียวกันนั่นแหล่ะครับ ใช้หัว DVI to HDMI จากกล่องนั่นแหล่ะครับ

เสียงกับภาพ มาก็โอครับ

แต่กับมอนิเตอร์ของคอม อันนี้ผมไม่แน่ใจครับเพราะไม่เคยใช้ต่อสายแบบนี้ ไม่มีนั่นเอง

แล้วผมทำยังไงดีคับเนี่ย ผู้รู้ ช่วยตอบทีคับ

ขอบคุณมากคับ

OverclockZone Member beautyless's Avatar
    พระราม 9 กรุงเทพฯ

เคยได้ยินว่าถ้าอยากจะได้เสียงที่อยู่บนตัวการ์ดจอจากพอร์ต DVI ของ ATI
    ไปบนสาย hdmi ต้องใช้หัวแปลงที่แถมมาด้วยเท่านั้น ใช้หัวอื่นจะไม่มีเสียง
    แต่ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับขนาดภาพด้วยรึเปล่า

เป็นไปได้ว่า หัวแปลง DVI-to-HDMI อาจมีจำนวนเส้นสัญญาณหลายแบบ

รอผู้รู้ดีกว่าครับ

Quote Originally Posted by beautyless View Post
    เคยได้ยินว่าถ้าอยากจะได้เสียงที่อยู่บนตัวการ์ดจอจากพอร์ต DVI ของ ATI
    ไปบนสาย hdmi ต้องใช้หัวแปลงที่แถมมาด้วยเท่านั้น ใช้หัวอื่นจะไม่มีเสียง
    แต่ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับขนาดภาพด้วยรึเปล่า

เป็นไปได้ว่า หัวแปลง DVI-to-HDMI อาจมีจำนวนเส้นสัญญาณหลายแบบ

รอผู้รู้ดีกว่าครับ

ผมลองเอาสายที่ซื้อมาเสียบโนตบุก กับจอนี้ก็ใช้ได้ดี มีเสียงด้วยอะคับ

หรือว่าเปนที่ไดรเวอร์นะ

ผมใช้ตัวแปลงที่มาในกล่องนะคับก็ยังไม่มีเสียง + ภาพมั่วๆ อยู่ดี

แต่เสียบโนตบุกกลับ ใช้งานได้ดีมากคับ แอบ งง

OverclockZone Member tuu-cm's Avatar

ลงไดรเวอร์ครบหรือเปล่าครับของผมเสียบบับมันก็มา พร้อมกันทั้งภาพและเสียง ใช้จอ hpกับ4830 อยู่ครับแต่ฟังได้แป๊บเดียวก็ขอบายแล้วครับ เพราะลำโพงของจอมันแค่ 2 w เอง ฟัง zs ดีกว่า ยังไงก็ลองแก้ไขดูนะครับ

OverclockZone Member Open's Avatar
    l เชียงใหม่ l ลำพูน l พะเยา l

4770 Port ด้านหลังเป็นแบบ Dual DVI ไหมครับ ไม่มี HDMI โดยตรงใช่ไหมครับ
    ถ้าเป็นตามด้าบนท่านลองสลับ port แล้วหรือยัง ( ย้ายช่องต่อ )

เพราะการ์ดจออรุ่นก่อนๆที่ผมเห็น ถ้าจะต่อเอาแบบมีเสียงออกด้วยจะต้องต่อที่พอร์ทสีเหลืองอะไรประมาณนี้ครับ
    ลองย้าย port ที่เสียบดูแล้วหรือยังครับ

OverclockZone Member jompol99's Avatar

ตามด้านบนลองสลับพอร์ต ดูครับ
    ส่วนเสียงต้องไปเซต device ให้มันออก ATI HD audio(ประมาณนี้มั๊ง)ด้วยนะครับ

OverclockZone Member ryudia's Avatar

เรื่องเสียง ถ้าเป็น XP ต้องไปโหลด driver มาลงอีกที(แต่ลงแล้วไม่ work)
    แต่ถ้าเป็น vista มีให้อยู่แล้วครับ

driver จริงๆ ด้วย

ตอนนี้โหลด ไดรเวอร์ในเวบ Ati มาแล้วมีเสียงแล้วคับ

แต่เสียงมันซ่าๆแตกๆว่าไหม

แต่ภาพยังคงไม่เต็มจอ ปรับยังไงก็ไม่ดีขึ้นคับ

พอดี ปิด เปิด จอใหม่ก็กลับมา เหมือนเดิม เซ็งมากคับ

OverclockZone Member

ยังไงการต่อสัญญาณเฉพาะภาพอย่างเดียว และ สัญญาณเสียงก็ต่อแยกไปสู่ลำโพงดีๆหน่อย ก็ยังดีกว่าใช้ลำโพง build in มาเยอะครับ

แต่ว่า อารมณ์ขี้เกียจมันก็มีเหมือนกันคนเรา มีบ่อยๆครับ สายเส้นเพียว พอ.... ต่อเข้าหลังจอ LCD

เรื่อไม่เต็มจอ ต้องเช็คที่จอภาพแล้วว่า ใน osd มีเรื่อง aspect ratio อย่างไร (ถ้ามันมีให้ปรับนะครับ)

เช็คใน ccc ลองเล่นดูครับ

เรื่องเดียวที่ค่อนข้างจะแย่คือ หัวแปลง DVI to HDMI โดนพนักงานหรือว่าสูญหายหรืออย่างไร เม้มประจำ
    บางเจ้าก็ให้เคลมทั้งกล่อง ส่งไปอุปกรณ์ครบ แต่ไหนกลับมา หัวแปลงหายซะนี่ กรรมจริงๆ

หรือไม่ก็ เปิดมา 3 กล่อง ไม่มีสักกล่อง ทั้งๆที่ เดินไปอีกบล๊อกสองบล๊อก อีกร้านดันมี ประกันเดียวกันอีก.... ไม่รู้ว่าหมายความว่าอย่างไรครับ สงสัยจะมีขาเดินออกจากกล่องล่องลอยกันไปเอง คนขายไม่เกี่ยวหรือเปล่า ไม่แน่ใจ.....

Bookmarks

Bookmarks