Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยเลือกโน้ตบุ้คหน่อยครับ หรือใครจะแนะนำเพิ่มเติมก็ได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยเลือกโน้ตบุ้คหน่อยครับ หรือใครจะแนะนำเพิ่มเติมก็ได้

1. Compaq CQ40-301AU

CPU : AMD SEMPRON X2 2.1GHz.Single-Core
    LCD : 14.1
    RAM : 1024/800
    HDD(GB) : 250 SATA
    CD : DVD-RW
    VGA : ATi Mobility Radeon HD 3410 with 128MB. Onboard

2. Compaq CQ20-310TU

CPU : CELERON T1600 1.66 GHz.
    LCD : 12.1
    RAM : 1024/800
    HDD(GB) : 160 SATA
    VGA : Intel GMA 4500M

3. ASUS F80CR-4P014

CPU : Celeron D220 1.20 GHz
    LCD : 14.1
    RAM : 4096/667
    HDD(GB) : 250 SATA
    VGA : ATI Radeon HD3470 256 MB.

เสปคจากเว็บ JIB นะครับ เน้นเล่มเกมเก่าๆพวก NFS Carbon, Most Wanted (ไม่ต้องปรับสุด แต่ขอลื่นๆพอ)

3ตัวนี้ ดูจากยี่ห้อแล้วASUS น่าใช้สุด แต่CPU1.2GHzแรงน้อยเกินเล่นเกมไม่น่าไหว คือปกติมันเป็นตัวMobile CPUอยู่แล้ว คือมันเน้นประหยัดไฟทำให้CPUไม่แรง พยายามให้เกิน2.0GHzครับ และเป็น2core จะได้ไม่เสียดายทีหลัง คือของพวกนี้คงไม่ได้ซื้อใหม่ได้บ่อยๆครับ

พวกCompaq,HP แนะนำให้เลี่ยงครับมีปัญหาเรื่องความร้อนมานานมาก
    จนวันนึงผมก็คิดว่ามันคงไม่มีปัญหา ไปถอยHP DV2000 จนวันนี้เสียใจที่ซื้อHP ลองอ่านกระทู้Heat Cycle แล้วจะเข้าใจปัญหาที่จะเกิดขึ้นกับผู้บริโภคภายหลังครับ HPตัวละแสนยังโดน

เล่นเกมในโนทบุครุ่นทั่วไป ไม่ค่อยเหมาะครับ เดี๋ยวเล่นแล้วกระตุกเสียอารมป่าวๆ
    ยกเว้นรุ่น Hi-ENDครับ รุ่นแพงของเค้าดีจริง ถ้าพูดถึงการ์ดจอพวกนี้ ที่คนขายเค้าบอกการ์ดจอแยก
    ที่จริงแล้วเปิดออกมา มันก็การ์ดจอOn Boardอยู่ดี

เชียร์MacBook Aluminium2.0GHz ครับ ถึงแม้จะไม่เกี่ยวกับ3ตัวข้างต้นเลย
    ลงวินโดว์ด้วยก็เล่นเกมได้ดีกว่าโนทบุคทั่วๆไป ดีไซน์เรียบหรู
    วัสดุทั่วไปที่มองแล้วอลูมิเนียมแข็งแรง ทนทาน ลดความร้อน ได้ดีกว่า
    ราคาขายต่อไม่ตกจนใจหาย ลองเทียบราคาตอนมือ1 เทียบรุ่น เทียบอายุ ว่าอะไรราคาตกมากกว่า
    ใช้งานได้ทั้งฝั่งMac และ Windows ยอมจ่ายแพงกว่าแต่ไม่ผิดหวัง

Comment

ขอนอกเรื่องอีกนะครับ ถ้าต้องการของดีและถูกก็ซื้อแบบตั้งโต๊ะไปครับ

CPU Core2Duo2.8 แต่ถ้าเป็น AMDก็จะถูกลงพอสมควร
      Ram4GB รู้สึกตัวDDR3 bus 1333MHz จะถูกลงมากแล้ว (Kingstonรุ่นใหม่ตัวเล็กดูกระจอกมาก)
      Mainboard สามารถรองรับspecตัวเองได้ก็พอ
      VGAดีๆ 9800GT หรือค่าย ATIก็ได้
      PowerSupply ยี่ห้อดีๆจ่ายไฟวัตต์ตรง เผื่อกำลังไว้สักไว้540w สิ่งสำคัญที่คนไม่รู้มักมองข้าม
      DVD-RW ยี่ห้อไรก็ได้
      LCD Monitor 18.5-20นิ้ว ตอนนี้ยุคของ LG Samsung คุณภาพดีเสปคแรงราคาไม่แรง
      เสปคแนะนำ Contrast ให้เกิน15000:1 ถือว่าดีแล้ว ,
      Respond time 2ms(ความเฉื่อยในการตอบสนองยิ่งน้อยยิ่งดี)
      Case สวยๆซะใบ ดูไม่ก็อกแก๊ก พัดลม4ตัว

คุมราคาดีๆ รวมหมดราคาไม่เกิน25000 ของคุณภาพแรง ในราคาไม่แรง ไม่ต้องกังวลว่ามันจะเจ้ง ไม่ทำให้ผิดหวัง ไม่กลัวร้อน(ถ้าไม่Overclock) เปิดทิ้งไว้เป็นเดือนก็ไม่พัง แรงดีเล่นเกมสะใจ ประกันระยะยาว ไม่ต้องจ่ายค่าประกันซ้ำซ้อนเหมือนโนทบุค

Comment

แบบนี้งบไม่เกิน 17-18000 แน่ๆ

ตัวแรก ร้อน ทุเรียนกินแล้วร้อนใน

ตัว2สเป็คแย่มาก จอ12.1 ไม่เหมาะเอามาเล่นเกมส์ เหมาะพกพา ราคา+เป็คมันเลยแพง

ตัว3 ASUS ตัวนี้ เหมือนจะดี ใช้งานจิงๆแล้ว อืดมากๆ อย่าไปซื้อ CPU ติดบอร์ดด้วยเปลี่ยนไม่ได้

ถ้าจะเลือก 3 ตัวบนจิงๆ เลือก 1 ครับ

Comment

Working...
        X