Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ ประกอบคอมใหม่ เปิดไม่ติด !!!!!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ ประกอบคอมใหม่ เปิดไม่ติด !!!!!!

พึ่งไปซื้อมาัวันนี้เลย พอต่อเสร็จก็เปิดเครื่อง แต่หน้าจอไม่ขึ้นอะไรเลย

CPU : i7 920 D0 S-spec SLBEJ
    Cooler : Cooler Master V8
    M/B : GIGABYTE GA-EX58-UD3R
    RAM : GEIL Value 3GB 1333MHz
    VGA : EVGA 9600GT 512MB/DDR3
    HDD : 500GB WESTERN SATA
    PSU : iCute 650w titanium pro

สเปคตามนี้เลยครับ ไฟ LED m/b มันติดทุกดวงเลย พอไปอ่านในคู่มือมันบอกว่าถ้าไฟติดทุกดวงแปลว่า CPU ทำงานหนัก แต่ผมเพิ่งเปิดเครื่องเอง = =

ลองกดปุ่มถาดใส่ ซีดี ก็ยังใช้ได้อยู่ พัดลมติดหมด แต่หน้าจอไม่ขึ้น T________T

ลองถอด สาย cd-rom hdd ออกดูครับ ว่าเข้าใบออสได้ไหม

Comment

Originally posted by kgb99 View Post
      ลองถอด สาย cd-rom hdd ออกดูครับ ว่าเข้าใบออสได้ไหม
      เข้าไม่ได้เหมืือนเดิมครับ หน้าจอมันเหมือนกับว่า ไม่ได้ต่อสายเข้ากับ VGA เลย

แต่ผมก็ต่อแล้ว เสียงเตือนก็ไม่มีนะครับ หรือว่าจะเป็นปัญหาที่ การ์ดจอ

Comment

จากประสบการณ์ถ้าการ์ดจอเสียจะมีเสียงนิครับ ผมเคยเจออาการแบบนี้เดือนที่แล้วซาว์การ์ดพัง(โดนฟ้าลงSB0460หมดประกันทิ้งอย่างเดียว)

Comment

การด จอเสียบไม่แน่น หรือ เสียบ สาย จอผิด รึป่าวคับ

Comment

เช็คสายด้านหลังดี ๆ ครับ ปัญหานีเ่ปนทุกเครื่อง

Comment

เอาใจช่วยครับ

Comment

เสียบกาดจอถูกช่องรึป่าวครับ อิอิ

Comment

ผมก็เป็นครับ ..

1. ลองถอดสายไฟทั้งหมดแล้วเสียบใหม่ครับ
                  2. ลองถอด Ram , VGA แล้วเอายางลบถูๆ ตรงที่เป็นขาเสียบครับ
                  3. ลองถอดถ่าน Bios หรือ สลับจัมเปอร์ (เคลียร์ Bios) ครับ (รอซัก 1 นาที) แล้วใส่ใหม่
                  4. ถ้า VGA เรามี 2 พอร์ต ลองสลับ พอร์ตดูครับ

วิธีการเช็ค M/B
                  - ลองใส่แรมแบบ ไม่ดีนะครับ แบบว่าใส่หลวมๆ หรือใส่ไม่ตรงก็ได้ครับ ถ้ามันร้องแสดงว่า M/B ยังไม่เสีย

ลองดูนะครับ .. ผมก็ลองทำๆ ดูเหมือนกัน ^^

Comment

Originally posted by Kraiwit View Post
                    ผมก็เป็นครับ ..

1. ลองถอดสายไฟทั้งหมดแล้วเสียบใหม่ครับ
                    2. ลองถอด Ram , VGA แล้วเอายางลบถูๆ ตรงที่เป็นขาเสียบครับ
                    3. ลองถอดถ่าน Bios หรือ สลับจัมเปอร์ (เคลียร์ Bios) ครับ (รอซัก 1 นาที) แล้วใส่ใหม่
                    4. ถ้า VGA เรามี 2 พอร์ต ลองสลับ พอร์ตดูครับ

วิธีการเช็ค M/B
                    - ลองใส่แรมแบบ ไม่ดีนะครับ แบบว่าใส่หลวมๆ หรือใส่ไม่ตรงก็ได้ครับ ถ้ามันร้องแสดงว่า M/B ยังไม่เสีย

ลองดูนะครับ .. ผมก็ลองทำๆ ดูเหมือนกัน ^^
                    ผมลองเช็ค m/b แล้วครับ ไม่มีเสียงเลย เปิดแบบใส่แรมปกติก็ไม่มีเสียงติ๊ด ใส่หลวมๆก็ไม่มีเสียง

แบบนี้บอร์ดเสียหรอครับ แต่ว่าไฟบอร์ดอะไรติดหมดเลยนะครับ สาย sata ต่อกับ DVD ก็กดถาดเข้า ถาดออกได้อยู่

วิธีอื่นกำลังลองครับ

Comment

Originally posted by firstred View Post
                      การด จอเสียบไม่แน่น หรือ เสียบ สาย จอผิด รึป่าวคับ
                      ผมว่าน่าจะแน่นแล้วนะครับ พัดลมการ์ดจอทำงานแล้ว

Comment

งืม....เป็นไรหว่า

Comment

เิปิดติดแล้วครับ ผมไม่ไดเสียบสาย ATX_12V_2X มันเลยไม่ติด คิดว่าแค่ ATX ตัวเดียวจะพอซะอีก T_____T

ขอบคุณมากครับ

Comment

Working...
                          X