Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่อง mac กับงาน 3d ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่อง mac กับงาน 3d ครับ

เครื่อง mac เหมาะกับงาน 3d ไหมครับ ผมมไม่รู้จริงๆเพราะผมใช้แต่ pc
    ผ่านไปเห็น จอ ของ mac แล้วชอบสีเลยว่าจะมาใช้ mac ดูแต่งานที่ผมใช้หลักๆก็คือ พวกงาน 3d
    render ภาพ เป็นหลัก เลยไม่รุว่าจะเหมาะอ่ะป่าว แถมพวก material model 3max ที่ผมมีเป็นของ pc หมด ไม่ทราบว่า ใช้ข้ามกันได้ไหมมมม

*ผมใช้ rhinno,3dmax + vray เป็นหลัก งาน render product

ชอบจอมากๆเลย cinema display จะซื้อแต่จอมาก็ดูยังไงอยู่ = ="

ท่านมาถูกทางแล้ว ^^ !! ลองศึกษาดูครับ เปรียบเทียบความคุ้มค่าเอาครับ

ถ้าถามว่าดีแล้วเหมาะไหม ตอบได้เลย ว่าทั้งดีแล้วเหมาะ Mac ส่วนมากทำงานเกี่ยวกับกราฟิก ทั้งนั้นเลย

Comment

ถ้า mac ก็ต้อง maya

ถ้าเน้น 3dmax มาก็ใช้ pc ต่อไปเถอะครับ ดีกว่า

ซื้อแต่จอมาก็ได้นะถ้าชอบจริงๆ อิอิ

Comment

ดูดีๆ ดูนานๆนะ
        จอMac(LED Cinema Display)รุ่นใหม่เป็นจอกระจก-จอแก้ว
        บางคนว่ามันสว่างไป ดูนานๆปวดตา
        บางคนว่า มีแสงสะท้อน มีภาพจากหลอดไฟ ภาพแสงจากหน้าต่างด้านหลัง มาปรากฎร่วมบนจอ รำคาญจัง
        นอกจากว่าที่นั่งทำงานจะสามารถ หันหลบมุม เลี่ยงแสงสะท้อนได้หมด ก็ดี
        แต่.....แต่ถ้าเราดูแล้ว ไม่เป็นไร เท่ห์ฯฯฯฯฯฯฯฯฯฯอะ ลุยเลย

Comment

มีแต่ความเห็นดีทั้งนั้น

Comment

แต่ 3D max ยังไม่มี support สำหรับ Mac นี่ครับ

หรือผมพลาดอะไรไปรึเปล่า อิอิ

ลองหาข้อมูลดูนะครับ ^^

Comment

55+ ถ้่าชอบ จอขนาดนั้น ซื้อจออย่างเดียวก็ได้ครับ

ใช้โปรแกรมพวกนี้ PC อีกเสียง

Comment

ซื้อจอก็พอครับ ยืนยัน

Comment

ผมเคยไปเจอทีม 3d คนไทยที่พนมเปญ
                  (มีอยู่3คน ชาย1หญิง2)
                  ใช้ 3dmax บน PC
                  แต่ใช้จอ ACD 30นิ้ว ทั้ง3เครื่องเลย

Comment

Originally posted by phokha View Post
                    ผมเคยไปเจอทีม 3d คนไทยที่พนมเปญ
                    (มีอยู่3คน ชาย1หญิง2)
                    ใช้ 3dmax บน PC
                    แต่ใช้จอ ACD 30นิ้ว ทั้ง3เครื่องเลย
                    ทีมทำเพลงที่ห้องอัดคนรู้จักผมใช้ macpro
                    แต่ใช้จอ dell หมดเลย

เกี่ยวไหมเนี่ย อิอิ

Comment

เขาว่า จอ Dell คุณภาพเหนือ PC ทั่วไป และใกล้ๆ Apple ได้ ...แต่ราคาถูกว่า

Comment

Working...
                      X