overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 4 1234 LastLast
Results 1 to 20 of 61

Thread: มีปัญหาเรื่องคอมค่ะ!! รบกวนช่วยทีนะค่ะ

OverclockZone Member namipanisa's Avatar

Red face มีปัญหาเรื่องคอมค่ะ!! รบกวนช่วยทีนะค่ะ

สวัสดีค่ะทุกคน เราเพิ่งสมัครสมาชิกใหม่นะค่ะ
    ขอรบกวนด้วยนะค่ะ มีเรื่องเดือนร้อนจริงๆ กลุ้มมากๆเลยค่ะ
    คือว่าเเบบนี้นะค่ะ เราถอยคอมมาใหม่ เมื่อเดือนเมษานี่เองค่ะ
    สเปกคอมมีดังนี้นะค่ะ CPU AMD X2 5200+ 2.7GH
    เมนบอร์ดนะค่ะ Asus M2N VM DVI
    การ์ดจอนะค่ะ ASUS EN9400GT
    เเรม ของคิงตันค่ะ 2 กิ๊ก
    ฮาดดิก 160 G ค่ะ ยี่ห้ออารายก็มะรู้ เหะๆๆ
    เราใช้วินโดว์ XP 32 bitค่ะ ปัญหาที่เกิดนะค่ะ ตอนเเรกก็เล่นเกมได้ดีน้า เล่นเรสโฟเดธ เล่นดอทเอ
    เล่นออดิชั่น เล่นเรด 3 เเละอื่นๆอีกมากมาย ก็ไม่มีปัญหาเลยนะค่ะ ราบรื่นดี ผ่านไป เเค่ 2- 3 วันเท่านั้นเเหละค่ะ ปัญหาเกิด!!!!!!!!! เริ่มจาก เรสโฟเดธก่อน กระตุก เเลค เล่นเเทบไม่ได้เลยค่ะ ยิงผีเนี้ย ยิงไม่ถูกเลย กระตุกประมาณ 10 วิ เเล้วก็หาย ผ่านไปซัก 3 นาที ก็กระตุกอีก เปนเเบบนี้ ทั้งเกมส์เลยค่ะ เล่นไม่ได้เลย กระตุกมากๆ ปรับเป็นเเบบ Low ก็ไม่หาย เหมือนเดิมเลยค่ะ เราก็เลยเลิกเล่น
    ทีนี้เป็นที่ดอทเอค่ะ กระตุกมากๆๆๆๆๆ เล่นเเทบไม่ได้เลย มันไม่น่าเป็นเเบบนี้นี่ค่ะ คอมเพิ่งซื้อมา รึว่ามีปัญหาอะไรเสีย เเค่นั้นไม่พอ เกมส์อื่นก็กระตุกไปด้วยค่ะ เช่น ซิม 2 คาดไรเดอร์ ดอทเอ เรสโฟเดธ กระตุกหมดเลยค่ะ กระตุกเป็นช่วงๆๆเเล้วก็หาย เเต่กระตุกถี่มากๆ จนเล่นเเทบไม่ได้เลยค่ะ
    ลองลงวินโดวใหม่เเล้ว ก็เหมือนเดิม 2 วันเเรกเล่นได้ดี ไม่มีกระตุก พ้น 2 วันไปเเค่นั้นเเหละค่ะ
    ก็กระตุก เหมือนเดิม ปวดหัวมากๆเลยค่ะ อุตสาห์เก็บตังซื้อ เป็นงี้ไปได้ไงน้า!! ช่วยเเนะนํา ทีนะค่ะ
    ว่าน่าจะเป็นที่อะไร เราลืมบอกไปอีกเรื่องค่ะ เครื่องเล่น dvd 20X ของซัมซุง เพิ่งถอยมา 730 บาท เสียบเล่นไม่ถึงอาทิตย์ จนบัดนี้ ติดๆ ดับๆ อ่านเเผ่นบ้าง ไม่อ่านเเผ่นบ้าง งงมากเลยค่ะ ว่าเป็นที่อะไร
    รบกวนด้วยนะค่ะ คอมจะไม่ไหวเเล้ว ขอบคุณทุกๆคนมากค่ะ

OverclockZone Member namipanisa's Avatar

ขอบคุณมากๆเลยนะค่ะ ฝากด้วยนะค่ะ

OverclockZone Member PANSA's Avatar
    รามคำแหง 65 (มหาดไทย) & พังงา

ปกติการ์ดจอตัวนี้ก็ไม่เหมาะกับการเล่นเกมส์อยู่แล้วครับ

ลองอัพเดตไดร์เวอร์ดูรึยังครับลองลงไดร์เวอร์ตัวล่าสุดดูครับ

ให้ดีก็เก็บเงินอีกนิสสเปลี่ยนการ์ดจอแรงกว่านี้อีกหน่อยเล่นเกมส์ดีขึ้นแน่นอนครับ

OverclockZone Member

AMD Dual-Core Optimizer Version 1.1.4
    http://support.amd.com/us/Processor_.../DCO_1.1.4.zip
    AMD Processor Driver Version 1.3.2.0053 for Windows XP and Windows Server 2003 (x86 and x64)
    http://support.amd.com/us/Processor_...er_1320053.zip
    ลงสองตัวนี้ก่อนคับ หายไม่หายมาบอกด้วยนะคับ

OverclockZone Member Wahrheit's Avatar
    มีนบุรี <-> ราชบุรี

แรกๆลื่นดี ผ่านไปสักพักกระตุกโลด แถมกระตุกเป็นพักๆ หลังลงวินโดว์ใหม่ไม่เป็นไร ไวรัส โทรจัน เวิร์ม ทำงานอยู่รึป่าว Checkเครื่องตัวเองดีไหม ลองอัพเดต Antiแล้วลองเช๊คดูก่อนนะ
    ผมว่า 9400GT ไม่น่าถึงกับเล่น L4D Dota หรือ กระทั่ง Sim2 กระตุกก็เกินไปนะ -*-
    9300 บนโน๊ตบุ๊กยังกระตุกแค่ L4D เท่านั้นเท่าที่เคยเล่นมา(ปรับกลางๆ Shader high)

ปล. เลฟ ฟอร์ เดต (Left for dead = ออกไปผจญกับความตาย) กับ เรส ฟอร์ เดต (Rest for dead = นอนรอความตาย) เปลี่ยนชื่อเกมเขาซะเสร็จสรรพเลยนะนี่ -*-

OverclockZone Member Skywalker-'s Avatar
    ▂ ▃ ▅ ▆ ▇ Thailand : Signal Strength

9400GT จะเล่น LFD กับ RA3 ไหวเหรอครับ

แต่ตอนแรกบอก เล่นราบลื่น หลัง ๆ มากระตุก ลองเช็ก process ดูก่อนครับ ว่า มี process ไหนกินเยอะ ๆ บ้าง ให้เช็กตอนไม่ได้เปิดโปแกรมอะไรเลย กับ ตอนเปิดโปรแกรม เปรียบเทียบกัน

ส่วน DVD-RW ของ samsung มันถูกก็จริง แต่คุณภาพมันไม่อยากจะพูดเลยครับ low quality แต่เพิ่งซื้อมาแนะนำให้เอาไปคลมก่อนครับ ถ้าจะซื้อใหม่อีกครั้ง ลองดู Asus , LG

OverclockZone Member รอยด์'s Avatar

Quote Originally Posted by PickPlugPong View Post
    AMD Dual-Core Optimizer Version 1.1.4
    http://support.amd.com/us/Processor_.../DCO_1.1.4.zip
    AMD Processor Driver Version 1.3.2.0053 for Windows XP and Windows Server 2003 (x86 and x64)
    http://support.amd.com/us/Processor_...er_1320053.zip
    ลงสองตัวนี้ก่อนคับ หายไม่หายมาบอกด้วยนะคับ

แนะนำลง ไดร์เวอร์ 2 อันนี้ก่อนเลย

ขอบคุณมากๆเลยนะค่ะ เด๊วลองลงไดร์เวอร์ก่อนนะค่ะ เเล้วจะมาบอกค่ะ

Smile

Quote Originally Posted by Wahrheit View Post
    แรกๆลื่นดี ผ่านไปสักพักกระตุกโลด แถมกระตุกเป็นพักๆ หลังลงวินโดว์ใหม่ไม่เป็นไร ไวรัส โทรจัน เวิร์ม ทำงานอยู่รึป่าว Checkเครื่องตัวเองดีไหม ลองอัพเดต Antiแล้วลองเช๊คดูก่อนนะ
    ผมว่า 9400GT ไม่น่าถึงกับเล่น L4D Dota หรือ กระทั่ง Sim2 กระตุกก็เกินไปนะ -*-
    9300 บนโน๊ตบุ๊กยังกระตุกแค่ L4D เท่านั้นเท่าที่เคยเล่นมา(ปรับกลางๆ Shader high)

ปล. เลฟ ฟอร์ เดต (Left for dead = ออกไปผจญกับความตาย) กับ เรส ฟอร์ เดต (Rest for dead = นอนรอความตาย) เปลี่ยนชื่อเกมเขาซะเสร็จสรรพเลยนะนี่ -*-
    เเซวนู๋อีกน๊ะ...เขียนผิดนิสสเดียวเอง เหะๆๆ 5 5 5 เเต่เรื่องจริงนะค่ะ เล่นเเบบยาก ตายทุกด่าน อิอิ

มาเเล้วค่ะ ลองลงไดร์เวอร์ดูเเล้วนะค่ะ
    ตอนเเรกก็เหมือนจะราบรื่นดีค่ะ Left for dead นะค่ะ
    เเต่พอเล่นไปซักพัก...เหมือนเดิมค่ะ กระตุก เเลค 5 5 5
    ทามไงดีค่ะเนี้ยเพิ่งเปิดเครื่องเลยนะค่ะ ไม่ได้ เล่นโปรเเกรมใดๆเลย
    ไวรัส โทรจัน เวิร์ม คงไม่น่าจะใช่มั้งค่ะ เพราะเช็คอยู่ ก็มีเเต่ คุ๊กกี้ ธรรมดาๆ
    ฮือๆไม่รู้เปนที่อารายยเเล้วว เศร้าค้า

OverclockZone Member satatwo's Avatar

Internet กี่เมกครับ เล่นที่บ้านหรือที่หอ ครับ

1 เมกค่ะ ของทรูนะค่ะ
    เล่นที่บ้านค่ะ

OverclockZone Member satatwo's Avatar

ผมถามอีกน่ะครับ ผมสงสัยว่ามีใครใช้อินเตอร์ด้วยหรือป่าว แบบว่าโหลดบิตอะไรทำนองเนี่ยะ
    ถ้าหนึ่งเมกแล้วมีคนมาใช้ด้วย แล้วยิ่งโหลดแล้วด้วย ไม่ต้องสืบครับ กระตุกชัวร์ป้าบ

เล่นคนเดียวค่ะ มะมีใครดึงเลยน้า
    บิทยังมะได้โหลดเลยค่ะ
    เรทโฟเดธ มะใช้เน็ตเล่นนี่ค่ะ

Moderator Gearhead's Avatar

ถ้า DoTA กระตุก อาจจะเป็นที่ net ครับ ลองเช็คพวดฃก Lan ดูครับ

ส่วน Left for dead ผมว่าอาจจะเป็นที่สเปคไม่แรงพอด้วยครับ

สเปคคอม ไม่ถึง เกี่ยวด้วยเหรอค่ะ
    เพื่อนเรา สเปกเเย่กว่าเราอีก ยังเล่นได้ไม่กระตุก
    กังวัลว่าจะเป็นที่ตัวใด ตัวหนึ่ง เสีย - -

OverclockZone Member

ใช้หน้าจอกี่นิ้ว ปรับความละเอียดหน้าจอยังไงบอกด้วยนะคับ

OverclockZone Member cheatnot's Avatar

ใช้จอกี่นิ้ว
    แล้วปรับความละเอียดเท่าไหร่
    ถ้ามากๆก็ไม่ไหวนะครับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ร้อน

OverclockZone Member aekshow's Avatar

บ้านอยู่ใหนครับ เดี๊ยวไปดูให้ถึงห้องเลยครับ...............ฮิ้วว....

แรกๆเล่นได้นี่ผมว่าน่าจะมีปัญหาที่ซอฟแวร์ ลงวินโดว์เป็นมั๊ยครับ ลองลงวินใหม่ดู เผื่อโดนอะไรเล่นงานเข้าแล้ว

Page 1 of 4 1234 LastLast

Bookmarks

Bookmarks