overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17

Thread: เมนบอดปะจุบวม มีวิธีแก้ไขอะไรได้บ้างครับ

OverclockZone Member ArtBow's Avatar
    น่านไม่ไกลเสมอไป

Default เมนบอดปะจุบวม มีวิธีแก้ไขอะไรได้บ้างครับ

บวมอยู่ประมาณ8ตัว ครับทุกตัว ค่าความต้านทานตัวเดียวกันหมดครับ
    2200uF 10V ถ้าซื้อมาเปลี่ยนเองจะมีผลอะไรกับเมนบอดบ้างครับ
    แนะนำยี่ห้อตัวซี ดีดีให้หน่อยครับ

OverclockZone Member Mcrxp's Avatar

ผมว่าซื้อใหม่เหอะ ชัวร์ๆ เพราะประจุบวมปุ๊บ รวนเลย

ลองยกไปให้ร้าน ซ่อม โทรทัศน์ เขา เปลี่ยนให้ดูครับ บอกเขา เลือก ประจุ ที่เท่ากันมาใส่

น่าจะใช้ได้ มันคล้ายๆ กับ ฟิวส์นั้น แหละ จะฟิวส์ของอะไร มันก็ ฟิวส์ คือกัน

OverclockZone Member ArtBow's Avatar
    น่านไม่ไกลเสมอไป

ขอบคุณครับ

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

ลองถามท่านวิกรดูสิครับ ได้คำตอบดีๆแน่ๆ อิอิ

OverclockZone Member

บางที C บวมปัญหามันไม่ได้เกิดที่ C นะครับ เปลี่ยนแล้วอาจจะบวมอีก ต้องไล่วงจรดุครับว่า C ตัวที่บวมต่ออยู่กับ IC อะไร หรือเป็นรวงจรอะไร

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

พอมีตัวแรกพัง แล้วตัวที่2 มันก็เริ่มจะพังตามมา

OverclockZone Member

เทพกันจังงะ

OverclockZone Member Peedyy01's Avatar
    รามอินทรา กม.5 (กองบินตำรวจ)

เปลี่ยนเองได้ก็เปลี่ยนเลย หุหุ เคยเป็นเหมือนกัน บวม12ตัว เปลี่ยนหมดเลย ก็ยังใช้งานได้ปกติดี -*-

OverclockZone Member ซามูไรศพหมา's Avatar

หัวแร้งแทง แล้วยัดใหม่ ไหม้แล้วค่อยว่ากันอีกที

OverclockZone Member Peedyy01's Avatar
    รามอินทรา กม.5 (กองบินตำรวจ)

Quote Originally Posted by ซามูไรศพหมา View Post
    หัวแร้งแทง แล้วยัดใหม่ ไหม้แล้วค่อยว่ากันอีกที
    อย่าลืมที่ดูดตะกั่ว หุหุ

OverclockZone Member maxzaa's Avatar
    << •PattanakarN• >>

เคยเดินเห็นร้านเปลื่ยนอ่าครับ พันทิพย์ด้านหลังอ่าครับ ชั้น1ครับ

OverclockZone Member -#>RayEarth<#-'s Avatar
    บางบอน ,สะพานควาย

ิซื้อเปลี่ยนเองเลยครับ 2200uF 10V 8 ตัว เต็มที่ไม่น่าถึง 30 บาทหรอกฮะ - -"

OverclockZone Member zicmaxx's Avatar

เอา ผมมาช่วยตอบให้ เอาแบบคร่าวๆนะ ขี้เกียจลงลึกไปมาก

C ย่อมาจาก Capacitor = ตัวเก็บประจุ

ค่าของตัวเก็บประจุเค้าเรียก ค่าความจุ (capacitance) ไม่ใช่ค่าความต้านทาน (resistance)

มีหน่วยของความจุเป็น ฟาราด หรือ ฟารัด ตัวย่อคือ F
    แต่ที่เราใช้ๆ กัน มันมีค่าน้อยมาก แค่ pF (พิโกฟารัด 10ยกกำลัง-12) nF(นาโนฟารัด10ยกกำลัง-9) uF(ไมโครฟารัด10ยกกำลัง-6)

แต่ไม่มี mF (มิลลิฟารัด ) เพราะไม่นิยมเรียก

หลักการเปลี่ยนค่าความจุ
    1.ต้องมีค่าความจุท่ากัน หรือใกล้เคียง ขึ้นอยู่กับการใช้งานของวงจร เช่นภาคกรองไฟ สามารถผิดพลาดค่าเยอะได้ แต่ภาคขยายสัญญาณ หรือส่วนอ้างอิงต่างๆ ต้องใช้ค่าเท่ากับของเดิมจะดีที่สุด

2.ชนิดตัวเก็บประจุก็สำคัญ สามารถเปลี่ยนแทนได้ด้วยตัวเก็บประจุคุณภาพดีกว่าได้ ถ้าจะให้พูดแบบละเอียดก็คือ ไดอิเล็กตริกซ์ ที่เป็นฉนวนคั่นกลาง เพื่อให้ประจุไฟฟ้าอยู่หรือข้ามไปได้ มีหลายชนิด
    เช่น โพลีสไตร์ลีน โพลีโพไพลีน โพลีคาบอเนต โพลีเอสเตอร์ แทนทาลั่ม สารละลาย(ใช้ในอิเล็กทรอไลท์ หรือตัวเก็บประจุกระป๋อง) (เรียงตามคุณภาพดีสุดไปแย่สุด) แต่ที่ไดอิเล็กตริซ์กคุณภาพสูงไม่นิยมทำค่าความจุสูงเพราะจะมีขนาดใหญ่มากๆ เช่นโพรลีโพรไพรีน 4.7uF ใหญ่ เท่ากับ 2200uF16V นแบบอิเล็กทรอไลท์

3. ค่าแรงดันที่ระบุ ต้องแทนด้วยค่าแรงดันที่มากกว่า หรือเท่าเดิม เท่านั้น ไม่สมควรใช้ค่าแรงดันที่น้อยกว่า

คำแนะนำสำหรับการยุ่งกับเมนบอร์ด
    1. ถ้าคุณไม่ใช่นักอิเล็กทรอนิกส์ที่มีเครื่องมือพร้อม ไม่ควรทำเอง เพราะหัวแร้งของคุณจะไปจี้บอร์ดจนลายทองแดงหลุด เพราะว่าบอร์ดมันมีหลายเลเยอร์ การที่จะให้ความร้อนสูงๆต้องใช้ช่างที่มีประสบการณ์พอ

2. คุณสามารถเปลี่ยนตัวเก็บประจุเองได้ ไม่ต้องกังวล สาเหตุที่มันบวม ส่วนมากมาจาก แรงดันไฟเกิน ซึ่งอาจเกิดจาก ไฟกระชาก หรือ QC ของตัวเก็บประจุไม่ดีพอ แต่ค่าผิดพลาดของมันอยู่ที่ -20% +80% อยู่แล่วนะ (ไม่เชื่อลองดูข้างๆกระป๋องมัน ค่าจะแต่งต่างกันออกไปแล้วแต่บริษัท)

เมื่อยๆๆ มีไรถามละกัน

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ปกติอาการแบบนี้ ร้านซ่อมเมนบอร์ดจะเปลี่ยนได้ เหมา 500 ครับ บวมกี่ตัวเปลี่ยนให่หมดครับ

OverclockZone Member NameNat's Avatar

ขอเตือนครับ ไม่น่าเสี่ยงนะ

เพราะ MainBoard ประกอบไปด้วย PCB 6 Layer ดังนั้นเราจะไม่ทราบได้เลยว่า ตะกั่วที่บัดกรีลงไปนั้น จะเข้าถึงชั้นต่าง ๆ ไหม ขอเตือนเลยครับ ทำแล้วไม่คุ้มกันเสีย

แต่ถ้าไม่มั่นใจไปส่ง ATC หรือศูนย์ของ A&L ดีกว่า (จำชื่อไม่ได้) จัดการแก้ไข ราคาเหมาจ่ายมั้ง ราว ๆ ห้าร้อยบาท

สำหรับความเห็นเรื่องรุ่น ก็ควรใช้แบบเดิมแหล่ะครับ แต่ถ้ามีค่าใกล้เคียง (ค่าสูง ๆ ตัวเล็ก ๆ ทน ๆ ก็คงแพง) ผมเคยใช้ C Ceramic ทดแทนโดยใช้แบบ Wima ตัวเหลี่ยม ๆ สวยดี ทน แพงกว่า แต่แบบอิเล็กโทรไลต์ มันใหญ่ ค่าความจุหลายพันไมโครฟารัด ดังนั้น หาตัวประกบ ๆ ดี ๆ ยาก คงต้องไปเน้นยี่ห้อ แล้วแหล่ะครับ (แพง และหายาก)

OverclockZone Member AMD's Avatar

เพื่อนผมมันเป็นเจ้าของร้านสอนซ่อมM/Bที่แห่งหนึ่งในZEER มันรับซื้อM/Bที่เสีย (ส่วนใหญ่จะเป็นC)แล้วมาเปลี่ยนC แล้วขายครับ ประกัน6เดือน

Bookmarks

Bookmarks