overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 30

Thread: ความแตกต่างระหว่าง VGA card ตระกูล ATI กับ NVDIA อยากถามผู้รู้ครับ

ผู้มาเยือน
    Guest

Default ความแตกต่างระหว่าง VGA card ตระกูล ATI กับ NVDIA อยากถามผู้รู้ครับ

ความแตกต่างระหว่าง VGA card ตระกูล ATI กับ NVDIA อยากถามผู้รู้ครับ
    คือผมเคยได้ยินมาว่า ati จะไห้สีทีสดกว่า nvdia จริงไหมครับ คือความอยากรู้ความแตกต่างของ 2 ตระกุลนี้ครับ หรือไม่เกี่ยวอยู่ที่ ผู้นำเอาชิปไปผลิต ถ้าผมอยากจะเน้นเอาดูแล้วสบายไม่ปวดตามาก เน้นอ่านหนังสือบนคอมต้องใช้ ชิปตระกูลไหนดีครับ หรือมีรุ่นโดยเฉพาะเลยไหม

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

คือผมเคยได้ยินมาว่า ati จะไห้สีทีสดกว่า nvdia จริงไหมครับ
    ----------------
    พูดยากครับ สีสดไม่สด เราก็ปรับแต่งเองได้ตามใจชอบครับ
    ความอยากรู้ความแตกต่างของ 2 ตระกุลนี้ครับ
    คนละค่ายผู้ผลิตครับ แตกต่างกันชัดเจนครับ
    อยากจะเน้นเอาดูแล้วสบายไม่ปวดตามาก เน้นอ่านหนังสือบนคอมต้องใช้ ชิปตระกูลไหนดีครับ หรือมีรุ่นโดยเฉพาะเลยไหม
    ชิปที่แสดงผล 2 มิติ หรือตัวหนังสือได้ชัดเจนเป็นของ maxtrox ครับ
    ส่วนสบายตาผมคิดว่าเลือกมอนิเตอร์สำคัญกว่าครับ

OverclockZone Member Rat007's Avatar

ประมาณนั้นคับ สีของ ATI สดกว่า Nvidia (จากความรู้สึกของผม)
    แต่มันคงเป็นเฉพาะการแสดงผลแบบสามมิติหรือไฟลหนังหน่ะคับ

อ่านหนังสือบนคอม ผมไม่เห็นความแตกต่างเท่าไหร่คับ

OverclockZone Member kingmax's Avatar

ผมว่าตามท่าน guru เลยครับ

OverclockZone Member amed's Avatar

ลองที่ spec เดียวกันแล้ว ระหว่าง ATI 9600XT กับ GF6800GT ที่ default นะครับ ชอบ ATI มากกว่า สว่างกว่าครับ

OverclockZone Member Comlow's Avatar

nVidia จะดีกว่าสำหรับ OpenGL เกมส์

OverclockZone Member panda_exterme's Avatar

-ใช้ได้ทั้งสองค่ายเนื่องจากเน้นที่อ่านหนังสือ เลือกตามความชอบ ตามงบประมาณ (เอกลักษณ์ของการแสดงสีของทั้งสองค่ายจะเป็นการแสดงผลในการดูหนัง หรือเล่นเกม มีการให้สีที่แตกต่างกันมาก คล้ายทีวี คนละยี่ห้อ ยังไงๆ ก็แตกต่าง ถึงแม้ว่าจะปรับแต่งเองได้แต่ผลจากการแสดงสีที่บนจอภาพหน้ามันก็มีเอกลักษณ์ที่ต่างกัน)

-ที่สำคัญจริงๆ เป็นเรื่องการจัดแสงสว่างให้พอของห้อง

-เลือกใช้จอที่ปรับอัตรา Refrash สูงๆ ปรับค่าความสว่างให้พอดีกับตาตัวเอง

OverclockZone Member tatom's Avatar

ลองที่ spec เดียวกันแล้ว ระหว่าง ATI x1600xt กับ GF6200 ที่ default นะครับ ชอบ nvidia มากกว่า สมบูรณ์ ดูดีกว่าครับ
    ปล. ถ้าให้พูดตรงๆนะครับ ในไดร์เวอร์มันมีมากมายหลายแบบให้เราปรับแต่ คนที่ใช้เป็น ก็จะปรับใช้งานได้ถกใจตัวเองอยู่แล้วครับ ลองปรับแต่งดูนะครับ อิอิ

OverclockZone Member Hwalker's Avatar

Smile

เรื่องการเปรียบเทียบดูได้ที่นี่
    http://www.gamespot.com/features/615...atures;title;1

Last edited by Hwalker; 8 Oct 2006 at 08:42:51.

OverclockZone Member spykidswap's Avatar

สีไม่เห็นจะแตกต่างเลย .. ++

OverclockZone Member gonpofin's Avatar

Quote Originally Posted by Hwalker View Post
    เรื่องการเปรียบเทียบดูได้ที่นี่
    http://www.gamespot.com/features/615...atures;title;1

ท่าน2รูปล่างมัน ใช่เกมส์ฮาฟไร เปล่าครับ เขาว่ามันซัพพรอต ATIนะเกมส์นี้..
    แต่ไม่ต่างกันมาก.

จะบอกว่า มันต้องดูที่เกมส์ด้วยเขียนจากการ์ดตัวไหนแล้ว.สนับสนุนแดงหรือเขียว
    จริงๆๆแล้ว มันไม่ต่างกันเลยครับ อยู่ที่ความชอบของแต่ละคนเท่านั้นเอง.
    Last edited by gonpofin; 16 Sep 2009 at 00:54:34.

OverclockZone Member maxx2007's Avatar

Quote Originally Posted by spykidswap View Post
    กำ ยังจะขุดมาอีก ตั้งแต่ปี 2006 กำ

OverclockZone Member boykpc's Avatar

Quote Originally Posted by gonpofin View Post
    ท่าน2รูปล่างมัน ใช่เกมส์ฮาฟไร เปล่าครับ เขาว่ามันซัพพรอต ATIนะเกมส์นี้..
    แต่ไม่ต่างกันมาก.

จะบอกว่า มันต้องดูที่เกมส์ด้วยเขียนจากการ์ดตัวไหนแล้ว.สนับสนุนแดงหรือเขียว
    จริงๆๆแล้ว มันไม่ต่างกันเลยครับ อยู่ที่ความชอบของแต่ละคนเท่านั้นเอง.

OverclockZone Member Guz's Avatar

Quote Originally Posted by spykidswap View Post
    โห กระทู้นี้ตั้งแต่เรายังไม่เป็นสมาชิกเลย แต่ก็ดีสำหรับคนที่ชอบถามเรื่องสีเรื่องภาพ
    ระหว่าง 2 ค่าย แต่กระทู้นี้เป็นตัวอย่างที่ดีนะที่ไม่ทะเลาะกันด้วย

OverclockZone Member X3STeNLiTE's Avatar
    ราชปรารภ, ราชเทวี กรุงเทพฯ

ผมเล่น mirror's edge กับ hd4850 กับ 9600gso ผมว่า 9600gso ภาพสวยกว่าอ่ะ.. HDR ถึงใช้เปิด ฟิสิกส์ เจ้านี้ตัวเดียวก็เอารอดนะ.. ด้วยความละเอียด 1380x... เท่าไหร่ไม่ทราบจำไม่ได้ แต่ประมาณเนี้ย.. เอาไว้ เอาไว้ hd5870 ออกเมื่อไหร่ เจ้านี้ก็จะกลายเป็นแค่ ตัวรันฟิสิกส์เท่าน้านนน ฮิๆๆๆๆๆ

OverclockZone Member konviset's Avatar
    หน้าปากซอยแถวบ้าน ไม่อยากออกไปไหน เบื่ออ่ะ

เรทของกระทู้นี้...

กระทู้ผีดิบ อ่านแล้วจะเกิดคำสาปรู็สึกเหมือนถูกย้อนเวลาของชีวิต

OverclockZone Member kevinmore's Avatar

เหมือน มอไซ และครับ CC เท่ากัน คนละยี่ห้อ มันก็แรงไม่ต่างกันหรอกครับ ก็แค่รายละเอียดปลีกย่อยแค่นั้นเอง
    เรื่องสีนะ ยี่ห้อ monitor มีผลมากกว่าอีก ผมว่าถ้าเอาไว้อ่านหนังสือ ควรเน้น จอครับ การ์จด มาดูเรื่อง ความคุ้มค่าดีกว่าครับ เรื่อง ค่าย เขียว/แดง ไม่จบไม่สิ้นครับ

OverclockZone Member lovelyarm's Avatar
    ซุ่มอยู่ในห้อง $oC!eTy

ใครไปขุดมาเนี้ย ตั้ง 2 ปีแล้ว

- -"

OverclockZone Member turionx2's Avatar

ต่างกันแค่เนี้ยะ เถียงกันตั้งแต่รุ่นปู่ กำจริงๆ

OverclockZone Member Dej_SAVAGE's Avatar
    คาร์ฟูร์ศรีนครินทร์

กระทู้ข้ามชาติ - -*

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks