Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไฟในห้องไม่พอ+การ์ดจอร้อนแล้วคอมดับทั้งที่เมื่อก่อนไม่ดับจะแก้ยังไงดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไฟในห้องไม่พอ+การ์ดจอร้อนแล้วคอมดับทั้งที่เมื่อก่อนไม่ดับจะแก้ยังไงดีครับ

ไปหาช่างมา2ครั้งแล้วแต่ช่างดันบอกอาการมั่วจนวันนี้ไปครั้งที่3เจอช่างอีกคนถึงจะรู้สาเหตุ
    ผมซื้อคอมมาเมื่อครึ่งปีที่แล้วสเป็ก
    cpu core2duo e8400
    mainboard gigabyte ud3r
    vga powercolor 4870 psc+
    hdd 4 ลูก 160g 300g 500g 500g
    ram 4g
    drive 2ตัว dvd-rกับdvd-rw
    psu icute 900w 80+
    อยู่ๆ คอมผมก็เปิดติดแล้วดับ อาการคือเปิดครั้งแรกได้ประมาณไม่ถึงครึ่งนาทีแล้วคอมจะดับหลังจากนั้นคอมจะติดเองแต่ไม่ถึง2วิก็ดับแล้วก็ติดเอง2วิดับไปเรื่อยๆ พอปิดสวิสแล้วเปิดใหม่ทีนี้จะเปิดได้ไม่ถึง5วิแล้วดับแล้วติดเอง2วิแล้วดับไปเรื่อยๆ ทำยังไงก็ไม่หาย ผมเลยไปหาช่าง พอไปถึงที่ร้านปรากฏว่าคอมเปิดติดปกติัแต่การ์ดจอร้อนมาก+พัดลมการ์ดจอไม่หมุน ผมเลยไปเคลมแล้วพอเอามาใส่คอมก็ติดปกติเหมือนเดิม ช่างเลยบอกว่าน่าจะเป็นที่ไฟบ้านผมไม่พอ พอผมกลับบ้านปรากฏว่าอาการแทบเหมือนเดิมเลยครับแต่ต่างจากเดิิมหน่อย คือเปิดครั้งแรกได้ี5นาทีจากเดิมไม่ถึงนาทีแล้วคอมจะดับหลังจากนั้นคอมจะติดเองแต่ไม่ถึง2วิก็ดับไปเรื่อยๆ ผมเลยย้ายคอมลงมาเสียบปลั๊กข้างล่างซึ่งสายไฟไม่ได้พ่วงกับอะไรเลย ซึ่งปกติใช้เสียบไมโครเวพปรากฏว่า เปิดได้ไม่กี่นาทีก็ดับแต่พอเครื่องดับมันจะติดเองแต่ครั้งนี้ใช้เวลาจาก2วิดับเป็นเกือบ10วิกว่าจะดับ ผมเลยลองเอาพัดลมมาเป่าปรากฏว่าทีนี้เครื่องไม่ดับแล้ว เลยอยากทราบว่าทำไมถึงเป็นอย่างนี้ครับ ทั้งที่ก่อนหน้านี้ผมใช้มาตั้งครึ่งปีผมเสียบกับเต้าเสียบในห้องพร้อมทั้งเสียบทั้งจอ37นิ้ว ลำโพง5.1 700w rms แล้วก็ไม่ต้องใช้พัดลมเป่าคอมก็ไม่เห็นจะดับเลย แต่ตอนนี้คอมดับเพราะทั้งร้อนทั้งไฟไม่พอ อยากทราบว่าผมควรจะทำยังไงดีครับ ใครแนะนำได้ช่วยทีนะครับ ตอนนี้เครียดจนปวดท้องเลย

ปล.แก้ไขครับล่าสุดผมเปิดเมื่อกี้ครั้งแรกไม่ถึึงนาทีดับ แต่ครั้งสองเป็นต้นไปวิเดียวก็ดับแล้ว อยากจะบ้าตาย ไม่รู้ทำเวรอะไรไว้อยู่ร้านซ่อมไม่ดับซักครั้ง พอกลับมาบ้านดับตลอด
    Last edited by teendum; 25 May 2009, 23:18:31.

ผมขี้เกรียจอ่าน T_T สรุปคือคอมกินไฟจนไฟดับทั้งบ้าน รึป้าว

1. คุณลองไปปรับเพิ่มแอม์ที่เซฟตีคัดในบ้านคุณดูให้แอม์มันสูงขึ้น น่าจะหาย ถ้าไม่หายไปข้อ 2
    2. อาจจะมีจุดปุ่งเต๋า มดเข้า/ช๊อต/ร้อน/เก่า ทำให้มันไฟมันตัด

Comment

ลองต่อ HDD แค่2 ลูกดูก่อน แล้ว dvd -rw ใช้แค่ตัวเดียวดูก่อน ลองดู อาการเหมือนไฟไม่พอกับความร้อนภายในเคส

Comment

เคยเป็นคล้ายๆกันและไม่รุสาเหตุ ลองแยกชิ้นให้คนอื่นใช้ก้ไม่เป็นอะไร

เลยเปลียนของใหม่ไป ตอนนี้ยังไม่เจออาไร

Comment

ผมเคยเป็นแบบนี้ครั้งหนึ่ง ถอดทั้ง cpu และ VGA มาทาซิลิโคนใหม่ หายครับ ทำเองไ่ม่ต้องพึ่งช่าง

แ่ต่ของคุณผมไม่ทราบน่ะแต่แนะให้ลองทำดู แค่ซื้อซิีลิโคนดีๆ หน่่อยซักหลอดมาทำเองไม่ยากหรอกครับ ได้ประสบการณ์ด้วย อีกทั้งการที่เราทำเองงานก็ปราณีตกว่าให้คนอื่นทำอยู่แล้ว หากไม่หายอย่างน้อยก็ตัดปัญหาเรื่องความร้อนของ cpu + vga ไปได้ข้อหนึ่ง แล้วก็ค่อยไปไล่ปัญหาอื่นต่อ เช่น PSU , Mainboard (ไม่ต้องมั่ว ไม่ต้องเหมา ไม่โทษโซฮอลล์)

ส่วนเรื่องไฟบ้านไม่พอคิดว่าไม่ใช่แน่เพราะของเคยใช้มาตั้งนาน ถ้าคอมดับเพราะไฟบ้านไม่พอ บ้านนี้ไม่ต้องรีดผ้า+อุ่นไมโครเวฟ+อาบน้ำอุ่น กันแล้ว
          Last edited by bw1971; 26 May 2009, 06:03:34.

Comment

ง่าผมว่าลอง ทำในบ้านดูก็เพราะไม่เสียเงินซิลิโคนหลอดดีไม่ใช้ 100-200 บาท วิธีผมอาจจะไม่ใช่วิธีทีดีแต่ก็ไม่ได้เสียหายอะไรถ้ายังเป็นอยู่ก็ปรับกลับได้นิ

อาจจะมีการช๊อตที่ปลักก็ได้ตรวจดูก่อน เพราะผมดูอุปกรณ์แล้วถ้าไม่เสีย ถือว่าดีมากมาย ส่วน CPU ผมไม่รู้ว่าได้ติดซิ้งอะไรรึป้าวแต่ VGA ระดับนี้ซิ้งคงไม่ธรรมดาร้อนจนต้องแกะมาถ้าชิลิโคนหลอก

เพราะคุณได้นำไปลองที่ร้านแล้วไม่พบปัญหา เรื่องความร้อนผมเชื่อว่าอุปกรณ์ระดับนนี้กับการเชดความร้อนคุณเองไม่น่าพลาดสายตาไปจนถึงมือช่าง 3-4 รอบหลอกชิมิ

เพราะระบบไฟในบ้านคุณคุณน่าจะรู้ดีที่สุด ว่าสั่งตัดเป็นห้องๆๆหรือแยกชั้นหรือแยกอุปกรณ์รึป้าว อันนี้ผมไม่รู้
            เพราะที่บ้านเคยเป็น หุ่งข้าว แอร์ น้ำอุ่นพร้อมกัน ไฟดับเพิ่มแอมก็ไม่หาย สรุปปลักที่ต่อไปยัง น้ำอุ่นกับหุ่งข้าวช๊อต สรุปเปลี่ยนแล้วหาย

ขอให้เจอปัญหาไวไว เด้อ

Comment

ถ้าไฟบ้านไม่พอ เปิดคอมอยู่ เครื่องไฟฟ้าในบ้านก็ต้องออกอาการเช่นกันคับ

Comment

ลองเช็ค PSU CPU RAM สุดท้าย Board เครื่องที่officeเคยเป็นมือ2เดือนที่แล้ว ความร้อนขึ้น60c ถอดมาทาซิลิโคนก็แล้ว เปิด 5 วิดับ ดีหนอยก็เข้าวินโดได้แล้วก็ดับ ตอนแรกคิดว่า Board พังเลยลองเอาอีกอันนึงมาเปลี่ยนก็ไม่หาย สุดท้ายถอด CPU เครื่องข้างๆสเปกเดียวกันมาใส่ ...เปิดติดปกติสุข ..สรุปตอนนั้น CPU จะพัง

Comment

ข้อมูลนี้สำคัญครับ " ผมเลยลองเอาพัดลมมาเป่าปรากฏว่าทีนี้เครื่องไม่ดับแล้ว "

ทำให้สันนิษฐาน (การลงความเห็นอย่างคาดคะเน) ว่าน่าจะเกิดจากความร้อนที่อุปกรณ์ตัวใดตัวหนึ่ง ลองเอามือแตะซิงค์ cpu, vga ดูน่ะครับ ว่าร้อนมากไหม ระวังด้วยล่ะ ปกติจะแค่อุ่นๆ ถือในมือได้ แต่ถ้าร้อนจนแตะได้ไม่เกิน 3-5 วิ. นี่ผิดปกติครับ

อ้อ.. เอามือจับซิงค์ตอนเปิดเครื่องหรือเสียบปลั๊กไว้ ไฟ (220v) ไม่ช๊อตหรอกครับ แต่ถ้าไม่ได้ต่อกราวด์ก็ใส่รองเท้าด้วยล่ะ

Comment

MB Gigabyte เน่าครับ ไม่งั้นก็ตั้งบออสไม่ถูก อาการนี้ พยายามบูทแต่บูทไม่ได้ เหมือนตอน OC แล้วไม่ผ่าน

Comment

ลองหา UPS มาซักตัวสิครับ ผมว่าเป็นอุปกรณ์ที่สำคัญมากเลยนะครับ ยิ่งใ นกรณีที่ไฟที่บ้านมีปัญหา ผมซื้อ syndom ในงานคอม 4000 บาทได้ คุ้มกว่าตัวละ 1000 กว่าๆ มากๆ ดูีระบบจขกท แล้ว 4000 คงจิ๊บๆ

Comment

คิดว่าความร้อนกับไฟบ้านไม่น่าจะเกี่ยวแล้วครับ เพราะตอนนี้ให้พัดลมพัดก็ยังดับอยู่ดี วันนี้ไปขอต่อไฟที่ร้านเน็ตก็ดับอยู่ดี เลยไปร้านซ่อมคอมที่พาต้าก็ดับเหมือนเดิม แต่ช่างบอกว่าน่าจะเป็นที่เมนบรอด ก็ไม่รู้ำจะทำยังไงดีเหมือนกันพรุ่งนี้คงไปร้านเดิมที่พันทิพ ถ้าไปที่ร้านเดิมแล้วคอมติด ผมคงต้องทำพิธีปัดรังควานให้คอมแล้ว
                        ปล.เซ็งอ่ะ

Comment

Working...
                        X