Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความรู้ Cached Physical Memory

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความรู้ Cached Physical Memory

เมื่อเรียกหน้าต่าง Task manager ขึ้นมาดู performace

จะเห็นซ้ายมือ

Physical Memory (MB)
    Total 2044
    Cached 1244
    Free 16

ในส่วนของ Cached นั้นคืออะไร ต่างจาก Free อย่างไร

แล้วทำไมมันถึงขึ้นๆ ลงๆ ทั้งที่ไม่ได้ทำอะไร

บางครั้ง Cached 500 Free 700 บางครั้ง cached 1300 Free 0

เพราะ ?

Cached คือส่วนที่ Windows ได้จองไว้แล้วคับ process ทุกตัวใน Windows จะดึงจากส่วนนี้ไปใช้
    ส่วน Free คือ ยังไม่ได้จอง
    แล้วทำไมถึงขึ้นๆลงๆ? Windows มันจะจัดการเองคับ ถ้าจะถามว่ามันจัดการยังไง อันนี้ผมก็ไม่ทราบ - -'

Comment

คือ cached เวลาเข้าเกมส์อะไรแบบนี้ มันก็จะใช้ส่วนนี้ด้วยป่าวครับ

เพราะบางที Free มัน 0

Comment

ใช้คับ

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

Working...
          X