Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครื่องค้างครับ อาการนี้ มีท่านใดเคยเจอบ้าง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครื่องค้างครับ อาการนี้ มีท่านใดเคยเจอบ้าง

BenQ joybook S42 ครับ ซิื้อมา 7 เดือนได้ละ

บางทีมันจะมีอาการค้าง คือ เปิดเครื่องขึ้นมา ไม่ว่าจะหลังจากการ shut down หรือ Hibernate ก็ตาม มันจะค้างอยู่ที่หน้าจอโลโก้ BenQ ครับ ไม่ขยับไปไหน ปิดๆ เปิดๆ ก็ไม่หาย
    ต้องราวๆ ว่า ปิดเครื่องไปก่อนพักโตๆ อาบน้ำ ทำกับข้าวกินข้าวเสร็จ มาเปิดอีกที ถึงจะเป็นปกติ
    ล่าสุด ลองหยิบขึ้นมาพลิกไปพลิกมา ก็เปิดได้เป็นปกติ (เพิ่งลองไปครั้งนึง)

อาการเช่นนี้ แก้ไขยังไงดีครับ

เนื่องจากอยู่***งไกลประเทศไทย จะเอาไปเคลมก็เป็นไปไม่ได้ หรือเข้าศูยน์ก็คงลำบาก

แนะนำด้วยครับผม

ทางแก้ ถ้าเป้นผม

1.แฟลตไบออสใหม่
    2.ลองเปลี่ยน HDD ใหม่
    3.ลงวินโดวใหม่

ยังไงเพื่อมีคนที่มีปัญหาเดียวกับท่าน ลองไปโพสไว้ใน S42 คลับสิครับ หาดูในนี้แหละ

Comment

ส่งศูนย์

Comment

ลองถอดแรม ออกมา ขัด แล้วใส่ใหม่ ดูคับ
        หน้าสัมผัสแรม อาจไม่ดี หรือ ใส่แรม ไม่แน่น

Comment

Originally posted by Zerokung View Post
          ลองถอดแรม ออกมา ขัด แล้วใส่ใหม่ ดูคับ
          หน้าสัมผัสแรม อาจไม่ดี หรือ ใส่แรม ไม่แน่น

ใช่ว่าจะกลับมาบอกหากระทู้ไม่เจอ ลองขัดแรมตามท่านนี้บอกเลยหายไหม

Comment

Working...
          X