overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7

Thread: E8400 + Asus P5W DH Deluxeอายุสามปี เปิดเครื่องไม่ติด คิดว่าเกิดจากอะไรครับ?

OverclockZone Member chunbogbog's Avatar

Default E8400 + Asus P5W DH Deluxeอายุสามปี เปิดเครื่องไม่ติด คิดว่าเกิดจากอะไรครับ?

รายละเอียด
    - เปิดเครื่องจอมืด ไม่ขึ้นแม้แต่หน้า POST ไม่มีสัญญาณเข้า monitor
    - หน้าเคส ไฟpowerกับไฟbusyจะค้างอยู่ตลอด ซึ่งปกติไฟbusyจะต้องกะพริบๆ กดปุ่มrestartที่เคสไม่ติด
    - เปิดเคสดูอุปกรณ์ทุกอย่างทำงานปกติ ไฟเมนบอร์ดสว่าง พัดลมทุกตัวหมุน vga hdd จับดูแล้ววิ่งปกติ ไม่ร้อน
    - ถอดเสียบ ram hdd vga แล้วเปิดเครื่องดูก็อาการเดิม hdd ถอดไปเสียบexternal box แล้วใช้ได้

สเปก
    CPU : Core 2 Duo E8400
    MB : Asus P5W DH Deluxe
    VGA : XFX 9600 GT
    Ram : G-Skill PK 800MHz 2gb*2
    PSU : Silverstone ST50F 500w

จริงๆอาการนี้มันเริ่มเป็นเมื่อประมาณเดือนก่อน แต่เปิดปิดใหม่สองสามครั้งก็ยังใช้ได้ตามปกติ เปิดข้ามคืนก็ไม่มีปัญหาอะไร พูดง่ายๆคือถ้าเปิดเครื่องแล้วเจอขึ้นหน้า POST นี่จะสามารถใช้ได้ตามปกติเลยจนกว่าจะปิดเครื่อง

แต่มามีปัญหาจริงๆก็เมื่อวาน เปิดเครื่องแล้วไม่ติด restart เป็นสิบครั้งก็อาการเดิม จอมืด ไม่มีสัญยาณเข้าmonitor ไฟpower กับไฟbusyที่เคสค้างอยู่ตลอด

คิดว่าปัญหาน่าจะอยู่ที่ cpu mainboard หรือ psu ไม่ตัวใดก็ตัวหนึ่ง

ใครเคยเจอแบบนี้บ้างครับ?
    Last edited by chunbogbog; 28 May 2009 at 09:39:33.

OverclockZone Member
    เชียงใหม่ ภูธรบ้านนอก แต่ซื้อจริง

เปลี่ยนแรม... ลองเอาแรมตัวอื่นมาใส่

OverclockZone Member waster555's Avatar

อ๋อ ผมว่าคุณลองเอาออกมาทดสอบนอกเคสก่อนเลย อันดับแรก
    ใส่เฉพาะ CPU mainboard RAM VGA ลองแค่นี้ก่อน ถ้าเปิดติดแสดงว่า ไอ้ที่เปิดไม่ีติดมาตลอดเพราะไฟมันช๊อตลงเคสนะ ลองดูก่อนละกาน

ps000000
    Guest

ซัพพลาย

OverclockZone Member gonpofin's Avatar

ผมว่า M/B ไปแล้ว

1พัดลม SUPPY หมุนไหม ครับ ถ้าหมุน ข้ามไปก่อน
    2 ใส่แรมลงไปแล้ว เสียงมันดัง อี๊ดดดดดดดดด หรือ อี๊ดดด อี๊ดดด หรือเปล่าครับ ถ้าไม่ดัง ข้ามไปก่อน
    3อันนี้ดูยากแต่ผมโดนบ่อย คือ คาปาซิสเตอและ เฟรตไฟ บนM/B ไหม้ ครับ มันจะยากมากไฟก็ติดนะบนM/B แต่ว่า มันไม่สามารถ เข้าสู้หน้าBIOS หรือ Post ได้ และสัญญานไม่เข้าจอ จอไฟไม่เป้นสีเขียวสักที ส้มตลอด ผมฟันธงเลยครับ M/B ไปสวรรค์แล้ว จรงเฟรตไฟอ่ะ กับภาคไฟจ่ายแรมดูให้ดี 2จุด ((ดูคาปาด้วยมันบวมไหม ถ้ามันบวมเอามือ กด ให้มันยุบๆๆถ้ามีรอยไหม้ เช็ดออกให้หมดแล้วเครมเลยครับ บอกร้านว่า มันเปิดไม่ติด จบครับ

เวนกำ มันหน้าจะพังตั้งแต่วันแรกแล้วด้วยซ้ำไป แบบ นี้ M/B 100%
    http://www.overclockzone.com/spin9/r...uxe/index.html

ชิปเซนโครตๆๆเก่า Intel 975X

M/B มันไปลองรับที่ BUSS 1066 ตัวเนี้ย แต่ ที่มันรับ 1333ได้ เพราะมันเป็นตัวสูงสุดของรุ่น หมายเลขแล้ว จึงโหดไปหน่อย
    หมดประกันยั้งครับถ้าหมดก็ ซื้อใหม่เลยครับ
    Last edited by gonpofin; 28 May 2009 at 03:30:42.

OverclockZone Member

mainboard ครับปม
    ของผมก็อาการแบบของคุณ
    เมนบอร์ดก็ Asus อิอิ สงสัยใช้กันเยอะ

ลองดูครับ ic จ่ายไฟตรง เซ้าบิต ไหมครับ
    หุหุ

OverclockZone Member chunbogbog's Avatar

ขอบคุณมากครับ ลองดูหลายๆอย่างแล้วเป็นที่บอร์ดจริงๆนั่นล่ะ
    เหลืออีกสองเดือนประกันหมด เดี๋ยววันนี้เอาไปเคลม

975X ถ้าอัพ bios ก็ใช้กับ FSB 1333 ได้ครับ
    แต่สงสัยมันจะเกินกำลังบอร์ดไปหน่อย

Bookmarks

Bookmarks