overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: ถามความเห็นความจะซ์้อโน๊ตบุคอะคับระหว่าง vaio กับmac อะคับ

OverclockZone Member golfandba's Avatar

Default ถามความเห็นความจะซ์้อโน๊ตบุคอะคับระหว่าง vaio กับmac อะคับ

ผมก็จะเอาไว้ใช้ เล่นเนท โหลดพลง ทำกราฟฟิคพวกโฟโตช๊อบ เกมส์ออนไลน์นิดหน่อยไม่หนักครับ

อันนี้สเปค vaio cs26s ครับ
    Specification ::

CPU
    Intel Core 2 Duo P8600 ( 2.4 GHz) Centrino2
    Mobile Intel PM45 Express Chipset
    Intel WiFi Link 5100

RAM
    • 3 GB DDR2 SDRAM

H/D
    • 320 GB Serial ATA, 5400rpm

DRIVE
    • DVD+-RW/+-R DL/RAM Drive

DISPLAY
    • 14.1” wide (WXGA: 1280 x 800) TFT Colour display (Clear Bright LCD Lite)

GRAPHIC
    NVIDIA® GeForce® 9300M GS notebook graphics processing unit (GPU))

CONNECTION
    • Integrated Wireless LAN IEEE 802.11a/b/gDraft n
    • Bluetooth standard version 2.0+EDR •Output: maximum +6dBm •Frequency: 2.4GHz
    • Modem V.92 and V.90 compliant

PORT
    • USB 2.0 x 2 •i.LINK (IEEE 1394) S400 (4pin) •S-Video Out
    • ExpressCard, Memory Stick (Standard/Duo Size, MagicGate, Memory Stick PRO) •SD Memory Card •xD-Picture Card •Multi Media Card

FEATURE
    • ตัวรับสัญญาณลายนิ้วมือ 1 ช่อง Security Chip TCG Ver.1.2 compliant Trusted Platform Module (TPM)
    • กล้องด้านหน้า
    • Sound Chip รองรับ Intel® High Definition Audio, 3D audio (รองรับ Direct Sound 3D)

สเปคของ macbook ครับ

2.0GHz

* Intel Core 2 Duo
    * 2GB DDR2 Memory
    * 120GB hard drive1
    * NVIDIA GeForce 9400M graphics
    * Standard keyboard
    * White polycarbonate shell

คือจะถามว่าการใช้งานระยะยาวอันไหนจะสเถียร กว่ากันอะคับ รบกวนด้วยนะคับ

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

MAC ใช้เล่นเกมผมว่าไม่เหมาะครับ ยกเว้นเกมของMACเอง ดังนั้น ถ้าจะเล่นเกมก็ติดกับPCต่อไปเต๊อะ

อ้อ ลองหายี่ห้ออื่นดูก็ได้ครับ งบขนาดSonyนี่ ผมว่ายี่ห้ออื่นได้แรงๆเลยนะ

OverclockZone Member mr_tony's Avatar

นี่ เกือบๆ 4หมื่น

ได้ S57 S42 y450 F81se แรงกว่าไวโอ้ทั้งนั้นครับ แต่ถ้าใจ มันรักไวโอ้ก็ไม่ว่ากัน รองรับงานท่กล่าวมาได้สบายๆ เลือก ไวโอ้ดีกว่าครับ

เอาตัวนี้มาชน โฟโต้ชอบ ลื่นหัวแตกเลย
    รูป รูป

OverclockZone Member sdsdsd's Avatar

เอาความหรูต้อง Mac ครับ ไม่ต้องคิดไรมาก อิอิ

OverclockZone Member pattyna's Avatar

ถ้าใช้ OS Window ก็ใช้ Vaio ครับ
    ถ้าใช้ OS X ก็ Mac

นอกนั้นตามเท่าที่ผมดู เสป็ค Vaio ดูดีกว่า
    ท่าทางจะสนใจดีไซน์มันนะครับ

OverclockZone Member golfandba's Avatar

แล้วสรุปแล้วสเปคของทั้ง2ตัวนี้คิดว่าอันไหนน่าจะโอเคอะคับที่จริงเรื่องเกมส์ผมก็ไม่ค่อยได้เล่นอะคับแต่ว่าซอฟแวร์ของแมคนี้หาได้ใช่ป่ะครับหมายถึงว่าหาได้ตามท้องตลาดอะคับ

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

2ตัวนี้Vaio CPUแรงกว่า ส่วนการ์ดจอไม่น่าห่-างกันมาก
    SoftwareของMac ถ้าตาม"ท้องตลาด"หมายความว่าพันทิพย์ อันนี้ผมก็ไม่ทราบนะครับ ปกติผมโหลดบิตเอา ก็มีเรื่อยๆ แต่มันจะSeedน้อยกว่าของฝั่งWindows เท่านั้นเองเพราะUserมันน้อย

OverclockZone Member Evolution9's Avatar

Vaio สวย แต่ รูป
    สเปก ราคา ความคุ้มสู้แบรนด์อื่นไม่ได้คับ
    แต่ถ้าชอบสวย แต่รูป ก็ตามจัย
    ตังคุณนิ ^__^

สรุปผมไป เอา asus f81se vx013d มาครับ

OverclockZone Member pattyna's Avatar

ู^
    ^
    ยินดีด้วยนะครับสำหรับ NB คู่ใจเครื่องใหม่ f81 การ์ดจอ
    Ati 4570 ค่อนข้างแรงเลย CPU กำลังดี
    สำคัญที่ราคาย่อมเยาว์มากอีกด้วย
    อาจจะถูกจำกัดความสามารถโดยรวมจากชิพเซ็ต Sis
    แต่คิดว่าทำงานจริง ก็น่าจะไม่มีปัญหาแต่อย่างใดครับ

อาจจะถูกจำกัดความสามารถโดยรวมจากชิพเซ็ต Sis
    แต่คิดว่าทำงานจริง ก็น่าจะไม่มีปัญหาแต่อย่างใดครับ

มันถูกจำกัดความสามารถอย่างไรอะครับป๋มอธิบายได้ไหม

มันถูกจำกัดความสามารถอย่างไรอะครับป๋มอธิบายได้ไหม
    พอดีผมเคยพิมพ์ไว้ที่กระทู้นึงแล้วครับเกี่ยวกับ Sis

ที่ http://forums.overclockzone.com/foru...&highlight=sis

อ่านประกอบกับของคุณ AcePilot ในกระทู้นะครับ

OverclockZone Member

VAIO ตัวนี้แฟนผมเพิ่งซื้อไป ประสิทธิภาพโอเคนะ แต่พกลำบาก เครื่องใหญ่กว่า MACBOOK
    ถ้าจะใช้ Vaio จิงๆ แนะนำรุ่น SR ดีกว่าครับ
    MACBOOK มันได้เท่ครับ มันไม่ดีที่เมื่อเอาไปที่ไหนมันใช้อุปกรณ์คอมพิวเตอร์ร่วมกับ Notebook ธรรมดาลำบาก

เช่น ผมเอาMAC ที่ออฟฟิตไปพรีเซนงาน ต่อออกทีวี งานเข้าครับ มันต้องใช้สายของมัน สุดท้ายต้องยืม Notebook ลูกค้า เป็นต้น

อีกอย่างครับ ทั้ง Mac และ vaio ของแถมน้อยมาก เรียกได้ว่าไม่แถมเลยก็ได้ ลดก้อน้อยมากแม้จะจ่ายสด
    ศูนย์กวนตีนด้วยSony ไม่เคยจะยืดหยุ่นเลย เหมือนเราไปง้อมัน

Bookmarks

Bookmarks