overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: Dac ไม่เกิน 5000 ตอนนี้ ตัวไหนคุ้มสุด ชอบฟังเพลงจัง

OverclockZone Member พ่อน้องแนนต์'s Avatar

Default Dac ไม่เกิน 5000 ตอนนี้ ตัวไหนคุ้มสุด ชอบฟังเพลงจัง

ตอนนี้ มีแอมป์เก่า ๆ Nad 302 + Bose 201v

ฟังเพลง เพราะพริ้งดีครับ ถึงจะต่อจาก ออนบอร์ด ก็เถอะ

ก็เลยอยากได้ แหล่งกำเนิดเสียง ดี ๆ มาลองหน่อยครับ

ช่วยแนะนำ Dac ราคา ไม่เกิน 5000 ให้หน่อยครับตัวไหนดี

ฟังเพลงเป็นหลักครับ ฟังทุกวัน ดูหนัง 2-3 วัน จะดูซักเรื่องก็เลยไม่เน้น

OverclockZone Member leoriohunter's Avatar

เสียวรูครับ zhoalu 2.5 เทพสุดๆ

OverclockZone Member

nakamichi 101 dac101 ก็ดีนะคับ

OverclockZone Member leoriohunter's Avatar

หรือไม่ก็อัพอีกนิดเป็น zero dac

OverclockZone Member พ่อน้องแนนต์'s Avatar

ตอนแรก ตั้งใจ จะไปดู Carat UD-1 นะครับ ราคา ประมาณ 4,400
    ส่วนตัว Carat HD-1 ราคา 5800 ไม่รู้ 2 ตัวนี้ต่างกันยังไง

แต่ถ้า ตัวที่ หลายท่าน แนะนำมา ดีกว่า carat ud-1 อย่างเห็นได้ชัด ก็พอไหวครับ

Zero dac ประมาณ 65xx
    ตัวอื่นไม่รู้ราคา น่าจะแพงกว่านี้

ยังไงก็กะบอก ผบ. ว่าราคาไม่ถึงพันอยู่แล้ว เหอ เหอ ไอ้กล่องแค่เนี๊ยะ ยังไงก็เชื่อ

OverclockZone Member Aof Topview's Avatar
    Bangkok, Thailand

หลังจากลองมา dac มาหลายตัว ผมชอบ carat ครับ
    ลองหา carat peridot มือสองก็ได้ครับ เสียงดีกว่า carat hd1v อยู่พอสมควร
    เห็นมีคนปล่อยอยู่ประมาณ 6000 แต่รับประกันว่าคุ้มกว่าแน่นอน

OverclockZone Member takai's Avatar

Default ถูกต้องแล้วววววครับ

Quote Originally Posted by Aof Topview View Post
    หลังจากลองมา dac มาหลายตัว ผมชอบ carat ครับ
    ลองหา carat peridot มือสองก็ได้ครับ เสียงดีกว่า carat hd1v อยู่พอสมควร
    เห็นมีคนปล่อยอยู่ประมาณ 6000 แต่รับประกันว่าคุ้มกว่าแน่นอน

สรุปว่า ตามหา carat peridot มาใช้ก็แล้วกัน

ใครมีเก็บไว้ในครอบครอง เอามาให้ลองหน่อยคร๊าบบบบบบบบ

carat peridot ไม่มีช่อง coax นี่ครับ พอดีจะเอามาใช้กับ เครื่องเล่น dvd

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

5 พัน กลายเป็นเกือบหมื่นไปแล้ว !

Quote Originally Posted by XsoeIIsJ View Post
    5 พัน กลายเป็นเกือบหมื่นไปแล้ว !

เห็นว่า มือสอง ประมาณ 6000 นะท่าน

OverclockZone Member RED_C's Avatar

Quote Originally Posted by พ่อน้องแนนต์ View Post
    ตอนนี้ มีแอมป์เก่า ๆ Nad 302 + Bose 201v

ฟังเพลง เพราะพริ้งดีครับ ถึงจะต่อจาก ออนบอร์ด ก็เถอะ

ก็เลยอยากได้ แหล่งกำเนิดเสียง ดี ๆ มาลองหน่อยครับ

ช่วยแนะนำ Dac ราคา ไม่เกิน 5000 ให้หน่อยครับตัวไหนดี

ฟังเพลงเป็นหลักครับ ฟังทุกวัน ดูหนัง 2-3 วัน จะดูซักเรื่องก็เลยไม่เน้น

จากประสบการณ์ ผมเคยใช้ออนบอร์ด ตามลายเซ็น และเคยเล่นแบบรีดประสิทธิภาพสุดๆ ก็ยังมีขีดจำกัดเยอะครับ
    1.รายละเอียดกรุ้งกิ้ง ปลายเสียงไปไกลๆ ไหวๆ อย่าคาดหวังเลยครับ ว่ามันจะให้ได้
    2.มวลเสียง เสียงตัวโน๊ต มาแบบปืนกล เป็นชุดๆ แทนที่จะมาเป็นตัวๆ เห่อๆๆ เซ็ง
    3.เสียงกลาง ต่ำ เบลอ และบวม
    4.soundstage แคบและแบนมากๆ image ไม่ต้องพูดถึง ต้องดับไฟและใช้สมาธิเพ่งสุดๆถึงจะมา
    5.dynamic rang จำกัดจำเขี่ย
    ซึ่งผมใช้กับแผ่นaudiophile ที่บันทึกมาดีสุดๆแล้ว มานได้เท่านี้ แต่ถ้าฟังขำๆ ไม่ซีเรียสก็พอไหว

ส่วนจะใช้dac 5000 ก็น่าสน แต่เท่าที่ลอง ต่อกับav amp ราคาเกือบแสน มันก็เป็นอย่างที่ผมบอก ข้างบน แต่ถ้าคุณจะลองดูก็เล่นเลยครับ ความชอบ ความพอใจในแต่ล่ะคนแตกต่างกัน

แต่ไมไม่เอาเงิน5000 ไปซื้อ Essence STX แล้วเพิ่มเงินอีกซัก3000 ซื้อสายanalog ในงบนั้น ลองดูของaudioquest ก็ได้ และอย่าลืมสายลำโพง เอาสั้นที่สุดไม่ต้องแพง ลองเป็นตัวเลือกหนึ่ง

Bookmarks

Bookmarks