Announcement

Collapse
No announcement yet.

คือ อยากถามเรื่องสีที่ใช้พ่นอะครับ มันลอกง่ายมากๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คือ อยากถามเรื่องสีที่ใช้พ่นอะครับ มันลอกง่ายมากๆ

คือ เคสที่ผม พ่นเสร็จแล้วอะครับ บางที่มันก็ลอกง่ายมาก โดยเฉพาะ ตรงที่ต้องไขน๊อด ยึดไขไปสีหลุด -*- ซะงั้น บางทีก็ ทนครับ เลยอยากรู้ว่ามันเป็นเพราะอะไรครับ หรือผมลง ลองพื้น ไม่ดี

แล้วอีกอย่าง ที่พ่นมา มันเกาะฝุ่นมากๆเลยครับ วันเดียวนี่ ฝุ่นเกาะบนเคสเต็มเลย (หรือบ้านผมฝุ่นเยอะหว่า)
    Last edited by HeavenSaber; 27 May 2009, 17:19:56.

เป็นผลมาจากทำพื้นไม่ดีครับ ควรจะขัดหน้างานให้เรียบสะอาดดีก่อน ก่อนพ่นสีรองพื้นควรทำความสะอาดหน้างานด้วยน้ำยาเช็ดคราบจำพวก Solvent หรือใช้น้ำมันไฟเช็ครอนสัน(หาง่ายกว่า)เช็ดแทน เพื่อขจัดคราบฝุ่น คราบมัน และไฟฟ้าสถิต แล้วรอให้แห้งจึงพ่นสีรองพื้น สีรองพื้นที่ใช้ ควรอ่านฉลากรึถามคนขายว่ามีคุณสมบัติแยกประเภทชนิดเกาะเหล็กหรือพลาสติก หลังจากพ่น ควรปล่อยให้สีรองพื้นแห้งสนิทดีเสียก่อน จึงขัดให้เรียบอีกครั้ง หลังจากขัดเรียบดีแล้ว ทำความสะอาดด้วย Solvent หรือน้ำมันรอนสันอีกครั้ง ก่อนทำการพ่นสีจริง และการพ่นสีหนาเกินไป ก็เป็นต้นเหตุให้สีหลุดร่อนง่ายด้วย

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

ขัดสีเก่าออก ให้เนี่ยน ทำความสะอาดให้ดี รับรองไม่มีลอก

Comment

ทำความสะอาดชิ้นงานหน่อยครับ ก่อนพ่นสีจริงพ่นสีรองพื้นไปก่อน 3รอบตากแดด จากนั้นอยากได้สีอะไรก็พ่นไปครับ รับรองแน่นปึ๊ก แค่นี้เองคร๊าฟ

Comment

อืม..ทำมั่งดีกว่า

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

ของผมเอากระดาษทราบน้ำเบอร์ 400 กับ 1000 ขัดตามลำดับ เมื่อสีเก่าออกเกือบหมดแล้วก็ล้าง เช็ด ตากแดด
                พ่นรองพื้น(ใช้สีขาว) รอบนึง ทิ้งไว้ 1 คืน ตอนเช้าพ่นสีจริงอีก 2 รอบ (รอบที่ 2 เว้นช่วงให้***งจากรอบแรก 1 ชั่วโมง)
                จากนั้นทิ้งไว้อีก 24 ชั่วโมงก็ใช้ได้ละ

Comment

Working...
                X