Announcement

Collapse
No announcement yet.

เราจะดูตรงไหนว่า ramเราbus เท่าไรอะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เราจะดูตรงไหนว่า ramเราbus เท่าไรอะครับ

เนี่ยครับในรูป จะดูตรงไหนอะ
    เพราะผมจะไปซื้อแรมมาใส่เพิ่มอะครับ
    แต่รู้ว่าของผมเป็น DDR1 ครับ
    แล้วถ้าซื้อมาบัสไม่ตรงกันมันจะใส่กันได้ป่าวอะครับ

ลืมลงรูปให้ดูครับ นี้รูปครับ

Comment

แล้วซื้อ ram มาเพิ่มอีก 1GB เป็น 1.5GB บอร์ดผมมันจะรับไหวป่าวอะครับ
      P4PS2-X

Comment

DDR1 512MB PC2700 BUS 333
        เอาห 400 มาใส่ได้ แต่จะลงมารันที่ 333 หากว่าบอร์ดรับสูงสุดแค่ 333

Comment

ไม่เข้าใจอ่ะพี่ ไอ้บัส 333 ดูจากส่วนไหนของภาพ อ่ะ -0-

แต่รู้สึกเป็นแรมเถื่อนนะ

000000000000

Comment

Last edited by TWK.; 5 Apr 2007, 20:32:51.

Comment

Thanks kub

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                ตามท่านTWKเลยครับ ต้องคูณ2ครับ

Comment

แล้วของผมทำไมมันขึ้น 166 อะครับเป็น DDR1 ด้วยอะ

Comment

166 คือ ความถี่ที่วิ่งมั้งครับ ขึ้นกับว่ามันเป็นรุ่นไหน (ความเร็วบัสเท่าไร)
                    ที่x2 เพราะ ddr มันทำงานแบบไหนซักอย่างครับ เคยอ่านผ่านนานแล้ว ความเร็วมันเลยเป็น 2 เท่าเทียบกับ บัสปกติ

ของคุณauto8 เลข 166 แสดงว่า bus 333 อ่าคับ (ddr ของคุณauto8เป็นภาคแรกอ่าคับ)

ส่วนของคุณ twk เป็น ddr2 ( เป็นภาค2 ของ ddr อ่าคับ) มันทำงานเร็วกว่า เลยเป็นเลข 333

ว่าแต่ว่า แรมตัวนี้ ท่านได้แต่ใดมา
                    Last edited by oygnon; 6 Apr 2007, 11:17:09.

Comment

ไป166 กลับ 166

Comment

Originally posted by oygnon View Post
                        166 คือ ความถี่ที่วิ่งมั้งครับ ขึ้นกับว่ามันเป็นรุ่นไหน (ความเร็วบัสเท่าไร)
                        ที่x2 เพราะ ddr มันทำงานแบบไหนซักอย่างครับ เคยอ่านผ่านนานแล้ว ความเร็วมันเลยเป็น 2 เท่าเทียบกับ บัสปกติ

ของคุณauto8 เลข 166 แสดงว่า bus 333 อ่าคับ (ddr ของคุณauto8เป็นภาคแรกอ่าคับ)

ส่วนของคุณ twk เป็น ddr2 ( เป็นภาค2 ของ ddr อ่าคับ) มันทำงานเร็วกว่า เลยเป็นเลข 333

ว่าแต่ว่า แรมตัวนี้ ท่านได้แต่ใดมา
                        ถามผมหรือป่าวครับว่าได้มายังไง
                        ถ้าถามผม ผมก็จะตอบว่า
                        ตอนซื้อคอมมาที่พันทิพย์(ร้านใต้บันได ชั้น1)
                        ตอนนั้นซื้อ mainboard กับ cpu มาด้วยอะครับ
                        ว่าแต่ว่าแรมตัวนี้มันเป็นไงหรอครับ

Comment

ตัวแรมวิ่งได้ที่ DDR400 แต่บอร์ดรับได้แค่ 333 มันจึงปรับค่าให้เอง

Comment

ใช่ครับ board เก่าจริงๆ อยากเปลี่ยนจัง

Comment

ขอบคุณสำหลับความรู้ครับ

Comment

Working...
                              X