Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยดูสเปกนี้ให้หน่อยครับว่าokป่าว มือใหม่ครับ งบ 20k กลางๆ พอได้ป่าวกับเปกนี้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยดูสเปกนี้ให้หน่อยครับว่าokป่าว มือใหม่ครับ งบ 20k กลางๆ พอได้ป่าวกับเปกนี้

ช่วยดูสเปกนี้ให้หน่อยครับว่าokป่าว มือใหม่ครับ งบ 20k กลางๆ พอได้ป่าวกับเปกนี้
    ประหยัดได้มากเท่าไหร่ยิ่งดีครับ ไถเงินพ่อแม่มาเยอะแล้ว อิอิ แต่ขอตามเปกนี้
    เน้นเล่นเกมส์ อยาก OC เป็นด้วยจ้า ตอนนี้ศึกษาจากเวปนี้ก็พอรู้เบื้องต้นล่ะครับแต่อยากรู้ให้ลึกกว่านี้แล้วปฏิบัติด้วยเพราะเครื่องเก่าOCไม่ได้
    แล้วก้อ ผมเรียนทางกราฟฟิก เขียนโปรแกรม ด้วย คงต้องทำงานส่งด้วยครับเครื่องนี้

คือว่ามีรุ่นพี่แนะนำว่าให้เอาประมาณนี้ครับ

CPU / Q8200 2.33 GHz หรือ E8400 3.00 GHz ช่วยแนะนำทีครับ ราคาต่างกันมากป่าว แล้วตัวไหนเหมาะกับการOCมากกว่ากัน
    หรืองบนี้จะคู่กับ E7400 คับ

MB / อยากเล่น DFI JR/P45-T2RS 3850 -
    หรือมีจะใครแนะนำเป็นตัวอื่น มั้ยครับ

RAM / 800 2GX2 แนะนำที ไม่เกี่ยงยี่ห้อครับ
    G.SKILL 4GB ( 2GB*2 )Bus 800 [ P K / PI-B ] เล็งไว้

DVD RW / LITE-ON 24X

HDD / 500 GB. 7200 RPM SEAGATE SATA 16 MB.

VGA / PCI-E HD4770 อยากรู้ราคานิ่งอยู่เท่าไหร่ครับตอนนี้

PSU / นี้เอาเท่าไหร่ดีครับไม่เกี่ยงยี่ห้อ ขอเผื่อไว้ CF ด้วย ตอนนี้งบไม่ถึง อิอิ

LCD / เล่น 22” หรือ 19” ดีครับ ตอนนี้ใช้จอแก้ว หิหิ

CASE / นี้ผมว่าจะเอาของเก่ามาแปลงเป็นเคสเปลือย มันจะดี ไม่ดี อย่างไรครับ แนะนำที เพราะอยากประหยัดให้ได้มากที่สุด หรือจะกัดฟันใส่เคสอีก1พัน ผมจะประกอบเครื่องเองเปนครั้งแรกด้วยคาฟ มีไรจะชี้แนะก็ว่ามาเลยจ้า

แล้ว ซิ้ง เดิม ลากได้ไกลป่าวครับ แล้วถ้าควรซื้อ เอารุ่นไหนดี ผู้รู้ทั้งหลายช่วยดูๆให้หน่อยนะครับ

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ

ถ้าokจะรอ 4770 มาก็จะซื้อทั้งชุดครับ

แรงดีมีชาติตกูล

Comment

งบเท่านี้ใช้แค่ E7400 ก็พอ
      ส่วนจอเล่น 22" FullHD ไปเลย 5000-5600 เอง แพงกว่า 19" แค่พันกว่าบาท
      HD4770 เห็นว่าไปอยู่ที่ราวๆ 4400-4500 แล้วหนิ โก่งกันเข้าไป

Comment

CORE 2Q 8200 : 6200
        GIG EP45T-UD3R : 4600
        EVGA GTS 250 : 5800
        RAM DDR3 4G BUS 1333(2*2) : 3000
        SEAGATE 500G : 2000
        DVD : 800
        PSU 520+ : 2000
        CASE : 1200
        = 25600 ราคาน่ะปัจจุบันที่ผมไปดูน่ะ(ไม่รวมจอ)
        จ่ายครั้งเดียว อยู่ยาวๆ ที่ใช้ CPU 4คอ ก็เพื่องานเขียนโปรแกรม ส่วนจออ่ะ ค่อยเก็บตังซื้อหละกัน ยาวๆ~

Comment

โห 4770 แพงขนาดนี้เชียวหรอ

แพงขนาดนี้กัดฟันเอา 250 Superclock ดีกว่ามั้ยครับ 5800-

Comment

ขอบคุณอย่างสูงที่ให้คำแนะนำครับ

เรื่อยๆๆ ดันๆ ^ ^

ตอนเย็นทีเด็ดไรครับ ผี หรือ บุนทุ้ม

Comment

ถ้าจะเอามา OC E8400 แรงกว่า Q8200 เยอะเลยค่ะ

Comment

ขอบคุณคาฟ

ดันๆคาฟ

Comment

E8400 เมพๆ

Comment

e8400 มานก็ดี แต่บอก จะฝึกเขียนโปรแกรม ไม่ใช่เหรอ 4คอ ไปเลย รุ่ง~

Comment

Originally posted by ramezez View Post
                      e8400 มานก็ดี แต่บอก จะฝึกเขียนโปรแกรม ไม่ใช่เหรอ 4คอ ไปเลย รุ่ง~

ต่างกันมากปะครับ สี่คอ กับ สองคอ ในเรื่องเขียนโปรแกรม

Comment

แล้ว MB ตัวนี้น่าใช้ป่าวครับ ผู้รู้ ช่วยแนะนำหน่อยครับ

Comment

เมนบอร์ดแนะนำให้ดูเป็น Asus / Gigabyte มากกว่า ถ้าไม่ใช่ User Advanced นะ

Comment

เอ่อ พอดีมีรุ่นพี่เค้าจะสอนใช้น่ะครับ แต่อยากดูความคิดเห็นของผู้รู้ในบอดนี้ด้วย

แล้วมันสู้ Asus / Gigabyte ได้ป่าวครับ

ขอบคุณที่แนะนำนะคาฟ

Comment

ช่วยทีครับ

ดันๆ ^^

Comment

Working...
                              X