Announcement

Collapse
No announcement yet.

>>>ถามไรหน่อยครับ เรื่อง Network Lan<<<

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• >>>ถามไรหน่อยครับ เรื่อง Network Lan<<<

จะทำ Network Lan

แต่ไม่ผ่าน Hub ไม่ผ่าน Router แล้วไม่เอา สายแลน มาต่อคอมระหว่าง 2 เครื่อง ทำยังไงหรอครับ

คือ มีคนมาถามผมผมก็รู้แค่นี้ เลยมาถามอีกทีครับ

ใช้ Wireless Access Point สิ ( อย่าบอกนะว่า ไม่ใช้ AP หรือไม่ใช้ Wireless ด้วย - - )

Comment

Originally posted by Ammer View Post
      ใช้ Wireless Access Point สิ ( อย่าบอกนะว่า ไม่ใช้ AP หรือไม่ใช้ Wireless ด้วย - - )
      ถูกครับ ไม่ใช้ http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=49931

ตามกระทู้นี้แหระครับ ผมอยากรู้มันจะทำยังไง

Comment

เอาสายแลนแบบครอสมาสียบระหว่างสองเครื่อง

แล้วตั้งไอพีให้อยู่ในวงเดียวกัน

จากนั้นย้ายเลยครับ อิอิ

Comment

เอาสายแลนแบบครอสมาสียบระหว่างสองเครื่อง

แล้วตั้งไอพีให้อยู่ในวงเดียวกัน

Comment

ที่ท่านอธิบายก็ถูกแล้วนิครับ รึจะต่อผ่านสายครอส แต่อ่านดูแล้วท่าทางมันจะเกรียน

Comment

Originally posted by ManMath View Post

นั่น ละครับ

ผมบอกให้เอาสายแลนมาเสียบ หาว่าผมมั่วอีก

แต่ว่าต่อเพื่อแค่ย้ายไฟล์เฉยๆ ต้องตั้ง IP Lan ด้วยหรอครับ

Comment

ต้องตั้งครับ เพราะถ้าไม่ตั้ง จะไม่มี ip สื่อสารกันไม่ได้ครับ

คือปกติ ถ้าเราต่อจาก โมเด็ม โมเด็มจะแจก ip มาให้ โดยที่เครื่องคอมไม่ต้องตั้งอะไรเลย แต่นี่เป็นการต่อระหว่างคอม 2 ตัว จำเป็นต้องตั้ง ip ให้กับคอมทั้ง 2 เครื่องให้อยู่ใน คลาสเดียวกัน ถึงจะใช้งานได้ครับ

Comment

แล้วถ้าใช้สาย usb เชื่อมละครับต้องเซตไงบ้าง เห็นคำแนะนำในกระทู้เมื่อหลายวันก่อน
                  แต่ไม่มีรายละเอียดมากเท่าไหร่ยังไม่ค่อยเข้าใจครับ

Comment

Originally posted by namek View Post
                    แล้วถ้าใช้สาย usb เชื่อมละครับต้องเซตไงบ้าง เห็นคำแนะนำในกระทู้เมื่อหลายวันก่อน
                    แต่ไม่มีรายละเอียดมากเท่าไหร่ยังไม่ค่อยเข้าใจครับ
                    ต่อผ่าน USB ได้ดวยหรอครับ อันนี้ไม่รู้ถ้าทำได้นี่ -*- มันจะช้ามากๆๆ เลยครับ

ส่งไฟล์ได้วิละไม่เกิน 30MB

Originally posted by SpeedDIY View Post
                    ต้องตั้งครับ เพราะถ้าไม่ตั้ง จะไม่มี ip สื่อสารกันไม่ได้ครับ

คือปกติ ถ้าเราต่อจาก โมเด็ม โมเด็มจะแจก ip มาให้ โดยที่เครื่องคอมไม่ต้องตั้งอะไรเลย แต่นี่เป็นการต่อระหว่างคอม 2 ตัว จำเป็นต้องตั้ง ip ให้กับคอมทั้ง 2 เครื่องให้อยู่ใน คลาสเดียวกัน ถึงจะใช้งานได้ครับ
                    อ๋อ ครับ ขอบคุณมากครับ

Comment

แต่ไม่ผ่าน Hub ไม่ผ่าน Router แล้วไม่เอา สายแลน มาต่อคอมระหว่าง 2 เครื่อง
                      ที่บอกมาข้างบนนี้ เอออ...ยังเหลือแบบ Wireless อีกอัน ถ้าเกิดไม่เอา Wireless ก็ลอง ท่อ PVC ดูครับ เผื่อได้ = =''
                      Last edited by kozaz; 28 May 2009, 18:45:48.

Comment

ใช้ Pararell Laplink ในดอสมั้งครับ อิอิ

Comment

Working...
                        X