overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15

Thread: อยากรู้วิธีเปลี่ยน power supply แบบละเอียดคับ

OverclockZone Member

Default อยากรู้วิธีเปลี่ยน power supply แบบละเอียดคับ

่คืออยากซื้อมาเปลี่ยนเองอะคับ แล้วไม่รู้ว่ามันจะเปลี่ยนยังงัย ใส่สายยังงัย เ็ห็น รายละเอียด มี 20 pin หรือ 24 pin นี้คืออะไรอะคับ แล้ว sata กับ IDE มันคืออะไรอะคับ แล้ว ต้องต่อสายยังงัย แล้วเราจะเอา ตัว เพาวเวอร์ไปติดกับเคสยังงัย คือไม่รู้อะไรเลยอะ คับ ใครก็ได้ช่วยแนะนำทีนะคับ ไม่ค่อยรู้เ่รื่องพวกนี้เท่าไรเลยคับ หรือ ใครพอจะ มีลิงค์แนะนำดีดีก็ โำพสไว้ได้นะคับ ขอบคุณล่วงหน้าคับ

OverclockZone Member sushikub's Avatar

เรื่องมันยาว

แต่ไม่รู้ขนาดนี้ เลยรึ

OverclockZone Member jiggapo's Avatar

ลองไปซื้อมาอ่านดูนะคับ ซีเอ็ดมีขาย

http://www2.provision.co.th/index.ph...hk=1&Itemid=31

OverclockZone Member -DoMyoJi-'s Avatar
    กรุงเทพ-สาย4-ทวีวัฒนา

ยังงี้ต้องอ่านพวกคู่มือช่างคอม ประกอบคอม เลยครับ

OverclockZone Member X3STeNLiTE's Avatar
    ราชปรารภ, ราชเทวี กรุงเทพฯ

หลักการประกอบคอมง่าย ๆ นะครับ เสียบช่องที่เสียบได้ครับผม.. ถ้าเสียบไม่ได้ อย่าใ้ช้แรง เพราะมันไม่ใช่รูของมันครับผม..

OverclockZone Member johnxe's Avatar

อันเก่าเห็นเสียบยังไง อันใหม่ก็เสียบอย่างนั้น -..- ก็ดูๆ เอาเดวรู้เรื่องเอง

Quote Originally Posted by sushikub View Post
    เรื่องมันยาว

แต่ไม่รู้ขนาดนี้ เลยรึ
    คือผมเป็นหมออะคับเลยไม่ค่อยรู้เรื่องคอมลึกซึ่งเท่าไรอาศัยว่าถ้าคอมมีปัญหาก็ค่อยหาวิธีแก้ไป
    ก็ได้ความรู้จากพี่พี่น้องน้องที่ ocz นี้มากเลยคับจิงจิงพอรู้บ้างอะคับ แบบว่าถอดพวกการ์ด ต่างๆ แรม ไดร์ดีวีดีก็พอได้อะคับ แต่ที่เหลือยังไม่เคยลองคับ เห็นสายระโยงระยางแล้วงงไปหมด พอมาหาอ่านก็เลยอยากรู้ว่ามันคืออะไรอะคับ

Quote Originally Posted by jiggapo View Post
    ลองไปซื้อมาอ่านดูนะคับ ซีเอ็ดมีขาย

http://www2.provision.co.th/index.ph...hk=1&Itemid=31
    เห็นมีหนังสือแบบนี้หลายสำนักพิมพ์เหมือนกันคับแต่เล็มนี้น่าสนใจสุดแล้วใช้มั้ยคับท่าน

Quote Originally Posted by -DoMyoJi- View Post
    ยังงี้ต้องอ่านพวกคู่มือช่างคอม ประกอบคอม เลยครับ
    ผมคงต้องไปหามาอ่านแล้วละคับอิอิ

Quote Originally Posted by X3STeNLiTE View Post
    หลักการประกอบคอมง่าย ๆ นะครับ เสียบช่องที่เสียบได้ครับผม.. ถ้าเสียบไม่ได้ อย่าใ้ช้แรง เพราะมันไม่ใช่รูของมันครับผม..
    ปกติไม่ค่อยเสียบแรงอยู่แล้วคับกลัวมันพัง แต่ถ้าเสียบอย่างอืนก็ไ่ม่แน่อิอิ

ขอบคุณทุกท่านที่ตอบคับ

OverclockZone Member jiggapo's Avatar

เห็นมีหนังสือแบบนี้หลายสำนักพิมพ์เหมือนกันคับแต่เล็มนี้น่าสนใจสุดแล้วใช้มั้ยคับท่าน

ผมคงต้องไปหามาอ่านแล้วละคับอิอิ[/QUOTE]

เนื้อหาทางด้าน Hardware ก็โอเค อ่านจบเล่ม ผมคิดว่าท่านทำได้แน่ ๆ มันสมองระดับนี้
    Last edited by jiggapo; 28 May 2009 at 23:30:56.

OverclockZone Member mo14445's Avatar
    Prathai Korat ^^

Quote Originally Posted by jiggapo View Post

555+ หนังสือเล่มนี้ ผมก็ซื้อมาอ่านครับ ของเขาดีจริง ๆ เล่มสีทั้งเล่ม สอนทุกอย่าง

แจ่มมาก ๆ เลยครับ แนะนำ ๆ อิอิ

OverclockZone Member Open's Avatar
    l เชียงใหม่ l ลำพูน l พะเยา l

เอาง่ายก็เปิดเคสดูว่าสายมันเสียบไว้ที่ไหนบ้าง ( กลัวจำไม่ได้ก็ถ่ายรูปไว้เลยครับ ว่าสายไหนเสียบตรงไหนบ้าง )
    ส่วนใหญ่ PSU มีสาย 20+4 pin ครับ คือสามารถใช้ 20pin ก็ได้หรือ 24pin ก็ได้

อุอุ บอกได้ไม่ละเอียดครับ หาหนังสือซักเล่มราคาประมาณ 100 บาทก็มีตามที่เค้าแนะนำ
    เอามาอ่านแล้วทำตาม สนุกไปอีกแบบนะครับ

OverclockZone Member ChoBitz's Avatar

เด๋วจะไปซื้อมาอ่านบ้างค่ะ เราเคยซื้อหนังชื่อที่คนเขียนคณะเดียวกันนี้แหละค่ะมาอ่าน แต่ผลิต ปี พ.ศ.2546 ค่ะ

ได้ความรู้ดีมากเลย สีสี่ด้วย ชื่อ คู่มือช่างคอมฉบับบสมบูรณ์

เด๋วจะไปหาซื้อเล่มใหม่นี้มาอ่านค่ะ ขอบคุณนะคะ อิอิ

ดูสารบัญแล้ว หัวข้อเกือบเหมือนกันกะเล่มเก่าเลยค่ะ ที่เพิ่มมาก้ เรื่องสำรองข้อมูลด้วย Norton Ghost นี่แหละค่ะ อิอิ

เด๋ววันนี้จะไปเดินหาดูที่ร้านซีเอ้ดใกล้ๆบ้าน อิอิ
    Last edited by ChoBitz; 29 May 2009 at 09:00:29.

ขอบคุณทุกท่านมากนะคับ พรุ่งนี้ว่าจะไปหาซื้อมาอ่านบ้างแล้วละคับ เห็นในเล่มมี ดีวีดีด้วยคิดว่าน่าจะพอทำได้คับ ต้องลองต้องลอง

OverclockZone Member gofaster's Avatar
    ร่มเกล้า ลาดกระบัง

Quote Originally Posted by jooks View Post
    ขอบคุณทุกท่านมากนะคับ พรุ่งนี้ว่าจะไปหาซื้อมาอ่านบ้างแล้วละคับ เห็นในเล่มมี ดีวีดีด้วยคิดว่าน่าจะพอทำได้คับ ต้องลองต้องลอง
    ลองดูครับ ไม่ยากอย่างที่คิด

OverclockZone Member Nero Angel's Avatar

เอาอย่างนี้ละกันครับ

เปิดฝาเคสออกมาด้วยการขันน๊อตหรืออย่างอื่นตามที่เคสติดตั้ง
    ดูว่าสายใหนเสียบสายใหน เอาไปเทียบ แล้วหาสก๊อตเทบมาเขียนเบอร์แปะไว้ที่หัวต่อ กับเคสให้เป็นเบอร์เดียวกัน

ถ้าเสียบไม่ถูกมันไม่เข้าครับ

แต่ที่ควรระวังคือสายต่อเมนบอร์ดแบบ8พิน กับต่อการ์ดจอแบบ8พินมันเสียบเข้าหมด(ถ้าการ์ดจอมีที่เสียบไฟเลี้ยงเพิ่ม)
    แต่ต่อไฟคนละแบบดูดีๆละครับ

OverclockZone Member sacoolza's Avatar
    13.803007,100.577474

ลองรื้อ PSU ในเครื่องออกมาเลยครับ แล้วประกอบเข้าเหมือนเดิม ลองสัก2รอบ เปลี่ยนเป็นแน่นอน

ปล. ไม่ต้องกลัวพังนะครับ เพราะถ้าเสียบผิดรูมันยัดไม่เข้าอยู่แล้ว หรือถ้ากลัวจำไม่ได้ปแนะนำก่อนถอดเอาสก๊อตเทปใสแปะแล้วเขียนชื่อไว้ว่าถอดมาจากอุปกรณ์ไหน วิธีนี้ผมเคยทำตอนสมัยรื้อเครื่อง IBM ตอนนั้นไม่รู้เรื่องอุปกรณ์เลยแต่คันมือ 55+
    Last edited by sacoolza; 29 May 2009 at 15:29:42.

Bookmarks

Bookmarks