Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครื่องรีสตาร์ทเองครับ เกิดจากอะไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครื่องรีสตาร์ทเองครับ เกิดจากอะไรครับ

ตามข้างบนเลยครับ ใช้งานอยู่ดีๆ เล่นเน็ตประมาณ 1ชม แล้วรีสตาร์ทเอง
    ทีแรกไม่ค่อยบ่อยเท่าไร แต่พักหลังนี้เริ่มเป็นบ่อยแล้วครับ จนผมไม่กล้าเปิดเครื่อง
    แล้ว ......ไวรัสรึเปล่าครับ หรือว่า PSU จะลาโลก ช่วยทีครับผม

ถ้าจอฟ้าลองทำตามนี้ครับ

คลิกขวาที่ My Computer > Properties > แท็บ Advanced >
    ในช่อง Startup & Recovery คลิก Settings...
    > ตรง System Failure ปลดติ๊กตรง Automatically restart ออก
    ถ้ามันให้รีสตาร์ท ก็รีเครื่องไปนะครับ

เครื่องน่าจะหยุดรีสตาร์ทอัตโนมัตินะครับ
    แล้วลองแก้ตามปัญหาของจอฟ้าดูแล้วกันครับ

Comment

หลายสาเหตุ
      - PSU ไฟไม่พอ
      - ความร้อน
      - windows เอ๋อ Autorestart เอง วิธีแก้อยู่ด้านบน
      - ที่บ้านไฟกระฉาก ไฟตกบ่อย (แถวๆโรงงานจะเป็น)

แต่ดูจากสเปกแล้ว Delex500w อาการไม่น่าจะสู้ดี ยิ่ง overclock+GF9600GT แล้วด้วย อันนี้ลองเช็คความร้อนดูก่อนนะครับ แต่ผมว่าDelexเริ่มเสื่อมแล้วละ

Last edited by sacoolza; 29 May 2009, 23:31:15.

Comment

DeLUX ครับ ไม่ใช่ Dulex มันถุงยางครับ เง้อ

Comment

Originally posted by Ruin View Post
          ถ้าจอฟ้าลองทำตามนี้ครับ

คลิกขวาที่ My Computer > Properties > แท็บ Advanced >
          ในช่อง Startup & Recovery คลิก Settings...
          > ตรง System Failure ปลดติ๊กตรง Automatically restart ออก
          ถ้ามันให้รีสตาร์ท ก็รีเครื่องไปนะครับ

เครื่องน่าจะหยุดรีสตาร์ทอัตโนมัตินะครับ
          แล้วลองแก้ตามปัญหาของจอฟ้าดูแล้วกันครับ
          จอไม่ฟ้าครับ ผมทำตามนี้อยู่แล้ว แต่ก็รีสตาร์ท
          ผมสังเกตุดู มันจะรีสตาร์ทตอนเปิดไว้เฉยๆครับ ตอนเล่นก็เล่นได้นะครับ
          แต่พอผมไปอาบน้ำประมาณ 10 นาที กลับมามันรีสตาร์ทซะแล้ว (ต่อเน็ตไว้)

Comment

ถ้าจอไม่ฟ้าอาจจะเป็นไวรัสก็ได้ครับ

จะลองฟอแมทดูมั๊ยครับ

Comment

วันนี้ Format เครื่องลงวินโดว์ใหม่เลยครับ ยังไม่หาย อาการไวรัสน่าจะตัดไปได้ใช่ปะครับ หรือยังไง
              ..PSU กับสเปค ตามลายเซ็น ไหวมัยครับสภาพปกติ เพราะผมพึ่งได้ 9600 มา ใช่มา 1 สัปดา ก็เริ่มมีอาการ

Comment

ลองเปิดคอมทิ้งไว้ แบบ ไม่ต่อเน็ตยังครับ

Comment

Originally posted by thegto View Post
                  ลองเปิดคอมทิ้งไว้ แบบ ไม่ต่อเน็ตยังครับ
                  ลองแล้วครับ...แบบว่าเปิดไว้เฉยๆไม่ได้รันโปรแกรมเลย ยังรีสตาร์ทอยู่
                  เปิดทิ้งไว้ประมาณ 10-30 นาที

Comment

vvv + พัดลม 4 ตัว

Comment

เวลาใช้งานไม่ดับนะครับ..ต่อเน็ต ฟังเพลง ตอนนี้ก็ 3 ชม. กว่าแล้วยังไม่ดับเลย...
                      เอ๋แต่เวลาเปิดไว้เฉยๆ มัยดับอ่ะ งงงงงงงง

Comment

ได้9600GT มาใช้ 1 สัปดา ก็เริ่มมีอาการ ...เอ๋แบบนี้ไฟไม่พอหรือเปล่าท่าน แต่มันแปลกตรงที่เปิดเฉยๆแล้วรีสตาร์ท ลองTest 3D06 หรือยังครับมันดับไหม?

Comment

Originally posted by sacoolza View Post
                          ได้9600GT มาใช้ 1 สัปดา ก็เริ่มมีอาการ ...เอ๋แบบนี้ไฟไม่พอหรือเปล่าท่าน แต่มันแปลกตรงที่เปิดเฉยๆแล้วรีสตาร์ท ลองTest 3D06 หรือยังครับมันดับไหม?
                          ยังครับ เน็ตเต่า โหลดคงนานน่าดูครับ...บอร์ดก็เข้ายากจังครับ
                          ลองแต่ 3D 01 ครับ ไม่ดับ
                          Last edited by ESO; 30 May 2009, 00:28:20.

Comment

ผมว่าผมหาสาเหตุเจอละครับ พอดีว่าลองแกะเคสออกมาดูแล้วลองขยับซิ้ง cpu ดู เหมือนว่ามันจะไม่แน่น
                            เลยจัดการล็อกใหม่ แต่ถ้าซิ้งหลวมทำไมอุณภูมิถึงไม่สูงละ แต่ตอนนี้ก็ยังไม่ดับ ยังไงก็ขอบคุณทุกท่านด้วยครับ
                            ที่ช่วยวิเคราะอาการนี้

Comment

ผมก็เคยเป็นนะ ซิ้งหลวม แต่มันจาไม่เข้าหน้าวินโดว แค่หน้าไบออส ก็รีแล้ว

Comment

Working...
                              X