Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามผู้รู้เรื่องเกี่ยวกับบอร์ด DFI

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามผู้รู้เรื่องเกี่ยวกับบอร์ด DFI

คือว่าวันนี้พึ่งไปถอยบอร์ดใหม่มา เอามาต่อเองแต่พอเปิดเครื่องแล้วมันไม่บูตไบออส port USB ก็ติดบ้างไม่ติดมั้ง port PS2 ก็ไม่ติด ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไร เปิดเครือ่งพัดลมหมุนไฟบอร์ดติดนะคับแต่ไม่มีเสียงบี๊บ เท่าที่เห็นในบอร์ดมีจัมเปอร์เยอะมาก รบกวนขอคำแนะนำด้วยคับพึ่งมาเล่น
    ปล. บอร์ด DFI JR P45+E8400+U120EX +MSI 4850

ลองประกอบใหม่ดูก่อนดีไหมครับพวก cpu,vga card,ram สายต่างๆ

ส่วนเรื่องport usb นี่ผมไม่แน่ใจ แต่ถ้าเข้าbiosได้

ก็ลองไปเซทในเรื่องspeedของusbดูครับ มันมี2ตัวเลือกหรือไงนี่แหละ

ลองปรับดูเผื่อแก้ได้ครับ

Comment

ลองประกอบเครื่องดูใหม่ตามท่านแรกครับ

ถ้าเรียบร้อยแล้ว ลองกด ปุ่ม 1 ย้ำๆ ตอนเครื่องกำลังจะ boot ครับ มันจะเป็น Hot Key ของ
      ระบบ ABS จะทำให้ Mainboard เอาค่า การ Setting BIOS ที่เก็บไว้อีกที่ มา Write ใส่ใน CMOS ตัวหลัก
      กรณีที่เราไป SET BIOS แล้วทำให้เครื่อง BOOT ไม่ได้
      ถ้าไม่ได้ ลอง Clear CMOS ดูก่อนครับ โดยจะมี Jumper อยู่ข้างๆ port USB
      ส่วนไม่มีเสียงปี๊บ ใส่ สายลำโพง หรือยังครับ เพราะ รุ่น JR มันจะไม่มี ลำโพงติดลงใน mainboard
      เหมือนกับ DFI รุ่นใหญ่กว่าครับ

ถ้าไม่ได้ยังไงลองส่งร้านที่ซื้อมา เช็คให้ครับ

Comment

Working...
      X