overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 32

Thread: ครั้งแรกในชีวิต กับ i7 ท่านผู้รู้ด้าน INTEL ช่วยอธิบาย คำถามผมด้านในด้วนนะครับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

Default ครั้งแรกในชีวิต กับ i7 ท่านผู้รู้ด้าน INTEL ช่วยอธิบาย คำถามผมด้านในด้วนนะครับ

คือว่าผมค่อยรู้เรื่องเลยครับ เข้าในออสแล้ว งงๆ ว่ามันคืออะไรเอาไว้ทำไร

QPI Link DATA Rate สามารถลดได้ใหมครับ
    CPU Differential Amplitude คืออะไรครับ
    แล้ว DRAM DATA/DRAM CTRL ปรับเพื่ออะไรครับ

และ Intel VT-d Configuration มีไว้ทำไรครับ ENABLE/DISABLE
    ช่วยบอกให้ผมรู้เรื่องหน่อยนะครับ ยากกว่า AMD อีกแฮะ

อันนี้ที่ พอจะเทสได้
    บรรยาการขณะเทสจริง ปิดฝาเคช เหมือนสภาวะการใช้งานจริง
    ผมเปิดแอร์แล้วนะครับ
    เทส PI31 8หัว ไม่ผ่าน คาดว่าไฟไม่พอ ต้องอัดไฟขั้นไปอีก แต่ความร้อยก็ตามมา (เทสไปได้สีก 5 นาที ความร้อนโดดขึ้นไป 79-85 เป้นช่วงๆครับ)แล้วก็เริ่มไม่ผ่านเป็นบางหัว
    เทส 3D 03 ไม่ผ่าน ค้างต้อง test CPU อาจจะต้องอัดไฟเข้าไปเพิ่ม
    แต่ถ้า 3.9-4.0 G ก็ ผ่านหมดทุกเทสครับ
    ตอนนี้เปิดแอร์ IDEL 48 FULL 70 ก็ประมาณนี้แหละครับ ถ้า ไม่ลงเคช กอกกับพื้นก็จะเย็นลงมาอีกหน่อย ถ้าไม่เปิดแอร์ก็ IDEL 53 FULL 80 ครับ ที่ 4.2 ไฟ ~1.35 นะครับ

i7 920
    ASUS P6T
    GSKILL NQ CL9 1600 2x3
    ASUS GTX275
    TT 750
    V8

เข้าฝากผมประกอบอะครับ ร้อนดีจัง

OverclockZone Member Nihilus's Avatar
    ไม่รู้อ่ะ..เมา...

ครั้งแรกยังแรงขนาดนี้...

OverclockZone Member civil1's Avatar
    เสรี ซีคอน บางนา 1oc computer sevice

พึ่งจะประกอบลองเหมือนกันครับ แต่ของผมเป็น co ครับ เดี๋ยวได้ผลว่าไงจะมาลงด้วยครับ

OverclockZone Member civil1's Avatar
    เสรี ซีคอน บางนา 1oc computer sevice

ลองแล้วครับ สงสัยว่าผมคงต้องไป d0มั่งแล้วมั้งครับ ถ้าไฟไม่เกิน 1.4 นี่คงเล่น bus 200 x 21ไม่ได้ ผมทำได้แค่นี้ครับ เห็นอ่านกระทู้เก่าๆเห็นC0 เขาว่าร้อนๆกันผมลอง ชุดลม โนแอร์ dH 70กว่าๆครับฟูล idle ก็ 50 กว่าๆ ผมว่าก็ไม่เท่าไหร่นะครับสำหรับ cO แตถ้าจะไป 200x21 ผมคงยอมเพราะไฟต้องเพิ่มเยอะมากมายครับ เดี๋ยวว่าจะหาจุดลงตัวแล้วผม จะมาลงใหม่นะครับ

ชุดที่ใช้นะครับ
    i7 920 c0
    x58 ext
    g skill 2*6 ซิ้งแดง
    pwc 4870
    zalman 9900
    TG 800 BZ

ไม่รู้จะรันยังไงให้ orthos รัน 8 หัว เลยเดาๆ เปิด 4 ตัวเลย 55 เดี๋ยวคืนนี้ผมเทส orthos ค้างไว้ไปนอนก่อนครับ
    รูป รูป
    Last edited by civil1; 29 May 2009 at 02:37:16.

OverclockZone Member Deenkung's Avatar

ครั้งแรกในชีวิต แต่ไม่ใช่ครั้งสุดท้าย

โชว์ Temp ก่อนส่งคืน หน่อยครับ อยากดูๆ

OverclockZone Member hurahara's Avatar

ไม่รู้เหมือนกันครับ ปรับมั่วอิอิ
    QPI Link DATA Rate ลดได้ครับแต่ผมชอบปล่อยauto ให้มันวิ่งตามbclk

OverclockZone Member khunnooi's Avatar

Orthos Priority 1 cpu ยังไม่สะดุ้งเลยน้อง ต้อง 9-10 โน่น

OverclockZone Member saikano's Avatar

เหนแว้วอยากได้I7

ps000000
    Guest

V8 ลากเยอะๆคงไม่รอด

OverclockZone Member sit02's Avatar

ตันเพราะ v8

FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

Quote Originally Posted by Nihilus View Post
    ครั้งแรกยังแรงขนาดนี้...

Quote Originally Posted by civil1 View Post
    ลองแล้วครับ สงสัยว่าผมคงต้องไป d0มั่งแล้วมั้งครับ ถ้าไฟไม่เกิน 1.4 นี่คงเล่น bus 200 x 21ไม่ได้ ผมทำได้แค่นี้ครับ เห็นอ่านกระทู้เก่าๆเห็นC0 เขาว่าร้อนๆกันผมลอง ชุดลม โนแอร์ dH 70กว่าๆครับฟูล idle ก็ 50 กว่าๆ ผมว่าก็ไม่เท่าไหร่นะครับสำหรับ cO แตถ้าจะไป 200x21 ผมคงยอมเพราะไฟต้องเพิ่มเยอะมากมายครับ เดี๋ยวว่าจะหาจุดลงตัวแล้วผม จะมาลงใหม่นะครับ

ชุดที่ใช้นะครับ
    i7 920 c0
    x58 ext
    g skill 2*6 ซิ้งแดง
    pwc 4870
    zalman 9900
    TG 800 BZ

ไม่รู้จะรันยังไงให้ orthos รัน 8 หัว เลยเดาๆ เปิด 4 ตัวเลย 55 เดี๋ยวคืนนี้ผมเทส orthos ค้างไว้ไปนอนก่อนครับ
    เย็นกว่าเครื่องที่ผมลองอีกครับ
    ใช้ Prime 95 เทสครับ เดี่ยวคืนนี้เอามาฝากครับ FULL 8 หัว 4.0G 80-85 องศาครับ เครื่องนี้นะครับ

Quote Originally Posted by Deenkung View Post
    ครั้งแรกในชีวิต แต่ไม่ใช่ครั้งสุดท้าย

โชว์ Temp ก่อนส่งคืน หน่อยครับ อยากดูๆ
    ครับ คืนนี้ก่อนครับ ที่ 4.0 นะครับ ผมทำได้แค่นี้แหละครับ

Quote Originally Posted by hurahara View Post
    ไม่รู้เหมือนกันครับ ปรับมั่วอิอิ
    QPI Link DATA Rate ลดได้ครับแต่ผมชอบปล่อยauto ให้มันวิ่งตามbclk
    ลดยังไงครับ บอกหน่อย ผมปรับ auto กับ fix ค่าเริ่มต้นมันเป็นค่าเดียวกันครับ แต่ก็ไม่รู้ว่ามันมากสุดได้เท่าไร เพราะมากกว่านี้ มันค้างแล้วครับ

Quote Originally Posted by ps000000 View Post
    V8 ลากเยอะๆคงไม่รอด
    แล้วที่ผมสงสัย ข้างบน พอบอกผมได้ใหมครับ ว่าเอาไว้ทำไร ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    Quote Originally Posted by sit02 View Post
    ตันเพราะ v8
    หมดงบแย้วครับ อิอิ ขนาดเคชยังต้องซื้อตัวถูกๆ เลยครับ อิอิ
    Last edited by wikorn; 29 May 2009 at 12:52:27.

OverclockZone Member pimmachote's Avatar

อยากเล่นเหมือนกันแต่เห็นความร้อนแล้ว คิดหนักเลยงานนี้

OverclockZone Member harryoop's Avatar

Quote Originally Posted by pimmachote View Post
    อยากเล่นเหมือนกันแต่เห็นความร้อนแล้ว คิดหนักเลยงานนี้
    V10 สิท่าน อิอิ

OverclockZone Member jamesboyd's Avatar
    หลัง โลตัส ประชาชื่น

อันนี้ความร้อนของท่านซาลาเปาครับ ผมลองเเคปมาให้ดู มันไม่ร้อนอย่างที่คิดครับ

ทำไมเครื่องนี้มันร้อนจังหว่า อยู่นอกเคชกองกับพื้น FULL 72 แหนะ

OverclockZone Member hugnoi's Avatar

สุดยอดมากๆเลยครับพี่วิกร จับตัวไหนแรงเสถียรทุกตัวเลย
    ผมเคยจับอยู่วันนึง 3 ชม. ถึงจะเจอ4G แล้วก้อร้อนแบบนี้เลยคับ

สงสัย D0 มันก้อมีตัวร้อนเหมือนกัน

Quote Originally Posted by hugnoi View Post
    สุดยอดมากๆเลยครับพี่วิกร จับตัวไหนแรงเสถียรทุกตัวเลย
    ผมเคยจับอยู่วันนึง 3 ชม. ถึงจะเจอ4G แล้วก้อร้อนแบบนี้เลยคับ

สงสัย D0 มันก้อมีตัวร้อนเหมือนกัน
    พอจะอธิบายที่ผมถามด้านบนได้ใหมครับ ท่าน ผมไม่ค่อยรู้เื่รื่อง เมนูใน INTEL เท่าไรครับ
    วันหลังจะขอคำปรึกษาจาก ท่านหน่อยนะครับ เครื่องนี้ คงไม่ได้ลองแล้วคับ เดี่ยว เจ้าของจะมารับแล้ว เรื่องร้อนผมก็ค่องใจเหมือนกัน เปลี่ยน FERRZER EXTREAM ของผมลงไป ก็เท่านี้เลยครับ
    ตัวนี้ VID 1.256 เปิดเครื่องผมลดไฟ 1.09 สปีดเดิม 2.66 ก็ร้อน 50 เลยครับ ทั้ง 2 ซิ้ง prime 95 แล้ว ขึ้นมาแค่ 60 ที่ไ ฟ 1.09 เท่านั้นครับ

OverclockZone Member hugnoi's Avatar

บอกตรงๆว่า วันนั้นผมมั่วตลอด หมดวันนั้นมาผมจำอะไรแทบไม่ได้เลย จำได้แต่วิธีเพิ่มบัสเพิ่มตัวคูณ แล้วก้อเล่นแรมนิดหน่อย
    น่าจะมีคนพอรู้เดี๋ยวผมกระซิพถามดู
    คำถามของพี่วิกรลึกพอดู อย่างผมต้องจับ I7 2ปีถึงจะพอรู้นิดหน่อย ถ้าไอ้หมอนี้ยังไม่รู้อีก สงสัยต้องระดับสุดหล่อหมวกแดง

OverclockZone Member

จะร้อนไปไหนน่อ อิอิ

ยังเหลืออีกสองวัน คุณวิกรยังลองเล่นได้อีกนะครับ(หรือเหนื่อยแล้ว? อิอิ)

พอดีพี่ที่ทำงานผมเค้าก็มีเครื่องสเปคคล้ายผมเลย เค้า oc ไปที่ 4.0 เหมือนกัน

ผมถามเรื่อง temp เค้า เค้าบอกว่าได้ประมาณพี่วิกรเลย(V8) แต่พอไป 3 วันมันก็ลดลงไปอีก 10 องศา 0_0

เค้าให้เหตุผลว่ามันใช้เวลา 2-3 วันกว่าที่ thermal paste (ใช่ตัวระหว่าง V8 กับ CPU ป่ะ?) จะแข็งตัวแล้วส่งผ่านระบายความร้อนได้ดี

อันนี้เป็นข้อมูลจากพี่เค้า ผมก็ไม่มีความรู้เรื่องนี้เท่าไหร่ก็เลยเอามาลองบอกดูครับ ^^

ปล.แล้วที่ 3.6 ได้ idle กับ full load ที่อุณหภูมิเท่าไหร่ครับ?
    ปล2. เส้นผมบังภูเขา V8 ไม่แนบสนิท? (คิดเอาเอง อิอิ)

Quote Originally Posted by hugnoi View Post
    บอกตรงๆว่า วันนั้นผมมั่วตลอด หมดวันนั้นมาผมจำอะไรแทบไม่ได้เลย จำได้แต่วิธีเพิ่มบัสเพิ่มตัวคูณ แล้วก้อเล่นแรมนิดหน่อย
    น่าจะมีคนพอรู้เดี๋ยวผมกระซิพถามดู
    คำถามของพี่วิกรลึกพอดู อย่างผมต้องจับ I7 2ปีถึงจะพอรู้นิดหน่อย ถ้าไอ้หมอนี้ยังไม่รู้อีก สงสัยต้องระดับสุดหล่อหมวกแดง
    ขอบคุณครับท่าน
    Quote Originally Posted by porjaic View Post
    จะร้อนไปไหนน่อ อิอิ

ยังเหลืออีกสองวัน คุณวิกรยังลองเล่นได้อีกนะครับ(หรือเหนื่อยแล้ว? อิอิ)

พอดีพี่ที่ทำงานผมเค้าก็มีเครื่องสเปคคล้ายผมเลย เค้า oc ไปที่ 4.0 เหมือนกัน

ผมถามเรื่อง temp เค้า เค้าบอกว่าได้ประมาณพี่วิกรเลย(V8) แต่พอไป 3 วันมันก็ลดลงไปอีก 10 องศา 0_0

เค้าให้เหตุผลว่ามันใช้เวลา 2-3 วันกว่าที่ thermal paste (ใช่ตัวระหว่าง V8 กับ CPU ป่ะ?) จะแข็งตัวแล้วส่งผ่านระบายความร้อนได้ดี

อันนี้เป็นข้อมูลจากพี่เค้า ผมก็ไม่มีความรู้เรื่องนี้เท่าไหร่ก็เลยเอามาลองบอกดูครับ ^^

ปล.แล้วที่ 3.6 ได้ idle กับ full load ที่อุณหภูมิเท่าไหร่ครับ?
    ปล2. เส้นผมบังภูเขา V8 ไม่แนบสนิท? (คิดเอาเอง อิอิ)

พอแล้วดีกว่าครับ ผมมีของเล่นใหม่แล้วครับ AMD ของผมเอง
    ใส่ไม่สนิดคงไม่ใช้ ผมลอง ซิ้งผมก็เป็นหมือนกันครับ

IDEL มัน 50 ทุกความเร็วเลยครับ ไม่ว่าจะสปีดใหน ที่ ต่างกันที่ FULL ครับ ไฟมากกว่า FULL มากตามไฟครับ
    4.0 ผ่านทุกอย่างครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks