Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีเรื่องถามครับเกี่ยวกับ cpu,main board,supply

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีเรื่องถามครับเกี่ยวกับ cpu,main board,supply

อยากจะรบกวนถามครับ
    คือว่า com ผมตัวเดิมใช้ cpu AMD 4200+ MB Asus M2N-E Supply Tagan U38 600W แล้ววันนึงผมก็เอาคอมมาเป่าฝุ่น (เป่าเองครับ) แล้วในวันนั้นตอนเย็นก็เล่นได้ตามปกติ แต่พอวันรุ่งขึ้น ก็เปิดไม่ติดครับ ผมลองเช็คไฟที่ MB แล้วก็ติดนะครับ ลองดูพัดลม cpu ก็หมุนครับ แต่มันแปลกตรงที่ไฟ HDD และ cpu มันไม่ติดอ่ะครับ (ดูจากที่มันเคยกระพริบสีแดงๆกับน้ำเงินตรงหน้าเคส) ผมเลยคิดว่า MB เสีย จึงไปซื้อ MB และ cpu มาใหม่เป็น ECS black ultra กับ 7850 BE (ไหนๆจะเปลี่ยนบอร์ดแล้วเลยเปลี่ยน cpu ด้วยเลย) เสร็จแล้ววันอาทิตย์ที่ผ่านมาก็เอามาประกอบ ใหม่ ก็เปิดได้ปกติดีทุกอย่างครับ แต่สังเกตได้ว่า supply ร้อนมากเนื่องจากผมเอื้อมไปหยิบของหลัง case แล้วมือไปโดนบริเวณที่ supply มันสถิตย์อยู่พอดี ผมก็ไม่ได้นึกสงสัย เพราะผมไม่เคยสังเกตความร้อนของ supply ตัวเอง พอวันจันทร์มันเกิดอาการเดิมเลยครับ คือเปิดไม่ติด ไฟ MB ติด พัดลม cpu หมุน ไฟ HDD กับ cpu ไม่ยอมขึ้น ตกลงว่า supply มันเสียรึเปล่าครับ ร่ายมาซะยืดยาวขอถามแบบจริงจังเลยนะครับ
    1. supply ผมเสียรึเปล่า และมีวิธีตรวจสอบได้อย่างง่ายมั้ยครับว่า supply ของเราเสียรึเปล่า หรือให้ทางร้านที่ซื้อมาทดสอบให้ได้มั้ยครับ
    2. ถ้า supply เสียแล้วเคลมได้ใช่มั้ยครับ ซื้อมาจากร้าน tk เวลาจะเอาไปเคลมเนี่ย เคลมที่ไหน tk เคารับเคลมรึเปล่าครับ เอาอะไรไปบ้างครับ (เกิดมาเคยเคลมแต่ HHD ครับ เอาไปแต่ HDD เคลมอย่างอื่นก็ไม่แน่ใจว่าเหมือนกันรึเปล่า)
    3. MB ทั้ง 2 ตัวของผมมันพังมั้ยครับ ถ้า supply มันพัง และถ้าพัง ECS เคลมได้ที่ไหนครับ (ซื้อมาจาก jedi) M2N-E ช่างมันก่อนครับ ผมยังหาทางแงะ cpu ออกจาก บอร์ดไม่ได้เลย
    4. 7850BE ค่าไฟเลี้ยง cpu มันเริ่มาที่ 1.55 ผมไม่ clock ครับสามารถปรับลงได้รึเปล่า ถ้าปรับลงได้ควรปรับลงไปเหลือเท่าไรครับ
    5. เวลาจะทำ hybrid กับ vga on board เนี่ยต้องไปปรับอะไร ตรงไหนเหรอครับ
    ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาชม และเข้ามาตอบครับ

1.ลองยืม supply เพื่อมาลอง
    2.เคลมได้อยู้แล้วครับ
    3.com-7 ครับ ชึ้น บนสุด พันทิพย์ ไวดี
    4.1.25 มั้ง รอผู้รู้ครับ
    5.ปรับ hybrid เป็น auto มั้ง บอรด์เด็กแนวผม asus m3n-h/hdmi ฮุๆ ถ้า มี 9800 GT Up ก็ hybrid power ได้ T_T งับ

Comment

Working...
    X