overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 6 of 6

Thread: ปัญหาการใช้โปรแกรม Utorrent ครับ

OverclockZone Member MaiMarchii's Avatar
    ต.บางเลน อ.บางใหญ่ จ.นนทบุรี 11140

Default ปัญหาการใช้โปรแกรม Utorrent ครับ

อยากเรียนถาม สำหรับผู้ใช้โปรแกมบิททอเรนท์ ที่ชื่อว่า utorrent ครับว่ามีปัญหาอย่างไรบ้าง
    ประสิทธิภาพแตกต่าง จากโปรแกรมอื่นหรือไม่ การใช้มีผลดีและผลเสียอย่างไรคับ

กระผมเคยใช้โปรแกรมนี้ แล้ว เวลาตรวจไฟล์ใหม่ (ตรวจข้อมูล) ตอนแรกก็ ตรวจธรรมดา ดูเหมือนไม่กินเครืองเลย
    แต่พอหลังจากนั้น เครื่องผมดับไปตอนกำลังตรวจข้อมูล เปิดมาใหม่ตรวจอีกครับ พบว่า การตรวจดูเหมือนจะกินเครืองมากครับ
    ฟังเพลงก็กระตุกดูหนังก็เช่นกัน คือทำอะไรไม่ได้เลย ขนาด บูทวินโดว์มาเข้าแล้วกระตุกมาก โดยที่ไม่ได้เปิดโปรแกรม utorrent เลยครับ เป็นถึงขนาดนั้น ขนาดขยับเมาส์ไปมาเร็วๆ ก็พบว่าตัวเมาส์ (ตัวแสดง) กระตุกเป็นระยะ

ตรงนี้ไม่ทราบเป็นที่อะไร และวิธีการแก้ไขควรทำอย่างไร
    รบกวนด้วยนะครับ
    ขอบคุณครับ

Masaki
    Guest

uTorrent เป็นโปรแกรมที่ดีมากโปรแกรมนึง เพราะตัวโปรแกรมมันจะเปิดพอร์ตให้เอง แล้วก้มีอะไรอีกตัวซักอย่างนี่แหละ พอดีลืม หลายๆคนที่ใช้บอก ดีกว่า บิทคอมเมท มากๆ ส่วนการที่เครื่องดับตอนบิทอยู่ พอเปิดเครื่องแล้วเข้ามาใหม่ โปรแกรมมันก้จะทําการเช็คไฟล์เป็นเรื่องปกติครับ
    แต่ไอการที่ตรวจไฟล์ แล้วเครื่องดับอีกรอบ แล้วโผล่มาเกิดอาการกระตุกมาก โดยที่ยังไม่เปิดโปรแกรม uTorrent นี่ ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไร ลองเช็คที่ process รึยังครับว่า uTorrent.exe ทํางานอยู่รึไม่ ถ้าไม่ได้ทํางานอยู่ แปลว่าอาจจะมีไฟล์ system ผิดพลาด
    ให้ลอง System Restore ดูครับ อาจช่วยได้ ถ้าไม่หาย ลบโปรแกรมลองลงใหม่ ไม่หายอีกก้ลงวินใหม่เลย-*-
    Good Luck...

BitComet 0.70
    Guest

Thumbs up

BitComet ปรากฎตัวประมาณปี 2003 ครับ
    uTorrent ปรากฎตัวประมาณปี 2005 ครับ

เพราะ ฉนั้น uTorrent จึงนำข้อดีของหลายๆ โปรแกรม ที่มีมาก่อน มารวมไว้ภายในโปรแกรม
    ที่คนชอบใช้ uTorrent เพราะ ใช้หน่วยความจำน้อยกว่า BitComet
    (แต่ผู้ใช้ส่วนหนึ่ง มีหน่วยความตั้งแต่ 512 MB, 1 GB และ 2 GB จะไปสนใจทำไมเรื่องพวกนี้)

(แล้วถ้ากลุ่มหนึ่งใช้เครื่องเพื่อ download อย่างเดียว ไม่ได้เปิดโปรแกรมอื่นๆ อีก คือ ไม่ได้ใช้งานโปรแกรมพร้อมๆกัน หลายตัว ก็ตัดเรื่องพวกนี้ไปได้เลย )

อีกเหตุผลหนึ่งที่คนชอบใช้ uTorrent เพราะ มีคำสั่งปรับแต่ง ควบคุมแต่ละไฟล์ที่ละเอียดกว่า เช่น
    ผมปล่อยอยู่ 5 ไฟล์ พร้อมๆ กัน, ผมสามารถตั้งได้ว่า ถ้าไฟล์ไหนมี Ratio ถึง 1.5 แล้วให้หยุด
    หรือ ถ้า download ไฟล์, ผมสามารถตั้งความเร็วในการ download ในแต่ละไฟล์แยกกันอย่างอิสระได้
    แต่ใน BitComet 0.70 ยังไม่มี

uTorrent แสดงรูปธงชาติ บอกให้รูปคราวๆ ว่า IP Address นี้ มาจากประเทศไหน
    สำหรับบางคนใช้ดูตรงนี้ เมื่อไป download บิตนอก
    จะได้รู้ว่ามีคนไทยมากน้อยแค่ไหนที่ร่วม download ไฟล์นั้นๆ
    เพราะ ISP บางแห่งบล๊อคบิตนอก เมื่อเชื่อมต่อกับ IP Address ที่มาจากต่างประเทศได้ แต่จะไม่มีการรับส่งข้อมูลใดๆ เลย

ส่วนเรื่องความเร็วในการ download upload, ความเสถียรของโปรแกรม
    ความคิดเห็นส่วนตัวของผมไม่แตกต่างกันเลยครับ
    ( เรื่องความเสถียรของโปรแกรม เช่น ไม่ดับไปเองดื้อๆ, hang ง่าย, จะไม่นับ BitComet ในเวอร์ชันที่มีปัญหานะ )

อาการหน่วงๆ เครื่อง เมื่อใช้ uTorrent มีบ้างเหมือนกันครับ
    แต่กระตุกขนาดแบบ เจ้าของกระทู้ ยังไม่เคยเจอครับ

แต่ทุกวันนี้ ผมยังชอบใช้ BitComet 0.70 มากกว่า uTorrent

OverclockZone Member

Talking คือผมอยากรุอาครัป

มันขึ้นว่า
    torrent is not valid bencoding

OverclockZone Member thatreech's Avatar

ผมรัก bitcomet ครับ หน้าตาดูดีกว่าเจ้าอื่น

OverclockZone Member udom666666's Avatar
    Mapthaput Rayong

Utorrent 1.6.1 ดีที่สุดUntitled.jpg

Bookmarks

Bookmarks