overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 30

Thread: ประสบการณ์เหมือนพระเจ้าจะกลั่นแกล้ง คอมติดแล้วดับ ไปพันทิพมา5เที่ยวถึงจะหาย

OverclockZone Member

Default ประสบการณ์เหมือนพระเจ้าจะกลั่นแกล้ง คอมติดแล้วดับ ไปพันทิพมา5เที่ยวถึงจะหาย

ครั้งที่1เมื่อวันจันทร์ที่แล้วคอมผมอยู่ๆเปิดแล้วก็ดับเลยไปร้านที่ผมซื้อชื่อย่อว่าPช่างก็ลองเปิดติดแล้วดับเหมือนกัน เลยคิดว่าเป็นpsu(ผมใช้icute 900w) เพราะลองpsuยี่ห้ออื่นใช้ได้ ผมก็อาสาไปเคลมเอง ไปถึงร้านtkคนขายก็ให้ช่างเอาpsuไปลองดันไม่ดับ เลยให้ผมยกคอมไปที่ร้านtkก็ไม่ดับ คนขายก็เลยไม่เปลี่ยนpsuให้ ช่างที่tkบอกว่าสายไฟpsuมันไปดันการ์ดจอเบี้ยว เลยเก็บสายไฟใหม่ ผมก็เอากลับบ้านปรากฏว่าติดแล้วดับเหมือนเดิม ผมเลยขยับการ์ดจอใหม่ก็ไม่ได้ ก็เลยนอน

ครั้งที่2ไปหาร้านPเจอช่างใหญ่ ช่างใหญ่เลยถอดฮาดดิสขยับขึ้นมาข้างบนเพื่อที่จะได้ค้ำการ์ดจอ4870ไม่ให้มันเอนลง พอทำเสร็จก็ลองปรากฏว่าติดไม่ดับผมเลยซื้อฮาดดิส1tbมาใส่แล้วเอาคอมกลับบ้าน พอกลับบ้านดันติดแล้วดับผมเลยลองถอดการ์ดจอมาขยับไปมา แล้วลองเปิดใหม่ ผ่านไปครึ่งชัวโมงทีนี้ติดนานเลย ผมเล่นไป6ชม.ก็ไม่ดับ ผมเลยนอน พอตื่นมาเปิดปรากฏว่าติดแล้วดับ ทีนี้ทำยังไงก็ไม่ติดนานแล้วเลยล้มเลิก

ครั้งที่3ไปที่ร้านPช่างก็มาดู พอลองเปิดก็ติดดีไม่ดับ ช่างแล้วลองเทสโน่นเทสนี่ จนทำอีท่าไหนไม่รู้ฮาดดิส500gที่ซื้อมาเมื่อครึ่งปีที่แล้ว ที่ข้างในมีทั้งหนัง เพลง เกมเต็มลูกเสีย ผมลองต้องไปเคลมฮาดดิส พอกลับมา ผมสั่งเกตเห็นพัดลม4870ไม่หมุน เลยไปเคลม พอเคลมกลับมาก็ให้ช่างใส่ที่นี้การ์ดจอแน่นไม่มีโยก เปิดก็ติดไม่มีดับ คิดว่าหมดปัญหาแล้วเลยกลับบ้าน พอกลับบ้านปรากฏว่าเหมือนเดิมติดแล้วดับ วันรุ่งขึ้นผมเลยไปร้านเน็ตข้างบ้านเพราะอยากรู้ว่ามันเกี่ยวกับไฟฟ้ารึเปล่า ปรากฏว่าติดแล้วดับเหมือนกันผมเลยไปพาต้า ไปหาร้านคอม2ร้านก็ติดแล้วดับเหมือนกัน เลยกลับบ้าน

ครั้งที่4ไปที่พันทิพร้านPเหมือนเดิม ไปถึงคอมก็ติดดีแต่มีดับครั้งนึงตอนเทสซึ่งช่างใหญ่บอกว่าปกติ หลังจากนั้นเครื่องก็ไม่ดับอีกเลย ผมเลยขอช่างใหญ่ให้ลองเปลี่ยนpsuยี่ห้ออื่นดู ช่างใหญ่บอกไม่น่าเกี่ยว แต่ผมก็ยืนยันว่าอยากเปลี่ยน เลยไปคุยกับร้านPอีกร้าน เจ้าของก็ยอม พอเอาลงมาช่างก็เลยบอกจะไปคุยกับร้านtkให้เรื่องpsu พอช่างใหญ่ไปคุยกลับมาปรากฏว่าร้านtkยอมให้เปลี่ยน แต่ของยังไม่มี จะมาวันพฤษหัสหรือไม่ก็วันศุกร์ ผมเลยเอาคอมกลับบ้าน พอกลับมาผมก็ลองก็ติดแล้วดับเหมือนเดิม

ครั้งที่5ซึ่งก็คือวันนี้ผมโทรไปถามช่างใหญ่ปรากฏว่าของมาแล้ว ผมเลยไปร้านPที่พันทิพช่างใหญ่ก็เปิดเครื่องก็ติดดีไม่มีดับ ช่างก็บอกว่าpsuไม่น่าเกี่ยวแต่ผมก็ขอให้ช่างใหญ่เปลี่ยนดู พอเปลี่ยนเสร็จผมก็กลับบ้าน ทีี่นี้เปิดครั้งแรกก็ติดแล้ว แล้วก็ยังไม่ดับเลย แต่ตอนนี้ยังจิตตกกลัวว่าพอเปิดครั้งหน้ามันจะดับอีก
    ปล.เฮ้ออยากจะบ้าตายตกลงpsuมันเป็นบ้าอะไรเนี่ย ใครให้คำตอบได้บ้าง ถ้าร้านtkยอมเปลี่ยนให้ตั้งแต่ครั้งแรกผมคงประหยัดเงินไปอีกพัน

พูดได้คำเดียวครับ!!! โคตรเห็นใจ จขกท.เลย เป็นผมผมก็เศร้าเหอๆซวยซับซวยซ้อนจริงๆ

+1 ครับ

ถ้าเป็นผม ก็ไม่เล่นและอิอิ เหนื่อยจริงๆ ผมเห็นใจอย่างมากเลยเคยไปวันละไม่เกิน2-3รอบต่อวันแต่ก่อน

เหนื่อยสุด ยอดยิ่งเย็น รถเยอะ คนแน่น หายบ้าไปเลย ครับ เห็น ใจ จขกท

OverclockZone Member suwat1899's Avatar

แล้วสรุปมันโอเคยังอะครับ

OverclockZone Member Nash66's Avatar

เหมือนโดนวางยาเลยนะเนี่ย ขยับโดนยาแล้วไม่ดับ หลังจากนั้นดับตลอด โอ้วว คือท่านจขกทครับผมอาจคิดมากไปเองแต่ความรู้สึกใช่เลย ผมดูที่ท่านเล่าแล้วก็น่าลองเปลี่ยนไปเลยนะPSU ช่างเช็คแล้วไม่เจออาการ ก็ไม่เปลี่ยนให้ลำบากเลย สู้ๆจ้าาา

OverclockZone Member gunann's Avatar

ผมก็เคยเป็นนะ แต่พอมีประสบการณ์ และหาความรู้เอาในเน๊ต ก้เลยแก้ปัญหามาถูกทาง ประมาณว่า ต่อเพิ่มอุปกรณ์แต่ก็ใช้ได้มาเป็นเดือน จึงเกิดอาการ เปิดเครื่องแล้วใช้ไปสักพักก็ดับ ก็ช่างใจอยู่เหมือนกัน ว่าเกิดจากอะไร เมื่อพิจารณาแล้ว น่าจะมาจาก PSU ( เป็น psu ติดแคส 450w แต่ก็อุตส่าใช้มาได้ตั้งเดือน ) ประกอบกับอยากได้ตัวใหม่ ก็เลยซื้อใหม่ซะ ตอนผมทดสอบด้วยตัวเองก็ง่ายๆนะ ถอดพวกพัดลม หรืออุปกรณ์บางตัวแล้วลอง เปิดใช้งาน
    สรุปว่า psu ไฟไม่พอนะ ไม่ได้เสีย อยู่ไกลร้านด้วยนะสิเลยต้องพึ่งตัวเองเป็นหลัก

สรุป..ช่างที่ร้านนี่รู้จริงรึเปล่านะ

OverclockZone Member hash's Avatar

ชักเริ่มกลัว icute ซะแร้ว

dordeg's Avatar

อ่อๆ จดไว้ๆ

OverclockZone Member kidnapped1's Avatar

สรุป iCtue รึนี้ 5รอบเศร้า

คิดถึงตอนเด็กๆๆเวลายกคอมไปซ่อมละเหนือยแทน

OverclockZone Member narastaya9's Avatar
    อุทยานแห่งชาติเขาใหญ่

iCtue หรอ หุหุ

H2OPlUS's Avatar
    ท่าน้ำนนท์ ,เดอะมองาม , เมืองทอง

TK จะอยู่ในใจผมตลอดไป ครับ จากเคยประทับใจ บอร์ดผมตอนนี้เสียคือทิ้งครับ ผมเสียความรู้สึกไปแต่อาทิตย์ที่ผ่านมาจากเคยไว้ใจ

OverclockZone Member :[HARDMAN]:'s Avatar

อ่านแล้วเหนื่อยแทนเลยอะ

OverclockZone Member manchester2548's Avatar
    สิงโตมา ( ราชสีมา ^^)

ถ้าหาข้อมูลซักหน่ิอย จะได้เปลี่ยน PSU ตั้งแต่รอบแรกแล้วครับ

OverclockZone Member Nash66's Avatar

Quote Originally Posted by H2OPlUS View Post
    TK จะอยู่ในใจผมตลอดไป ครับ จากเคยประทับใจ บอร์ดผมตอนนี้เสียคือทิ้งครับ ผมเสียความรู้สึกไปแต่อาทิตย์ที่ผ่านมาจากเคยไว้ใจ
    เล่าให้ฟังหน่อยสิท่าน ไม่ได้ล่อนะ ฟิ้ววววว

OverclockZone Member songpol_oot's Avatar
    อยู่ โคราช/ชัยนาท ครับ

คอมมันก็งี๊แหละครับ เสียทีนึงวิเคราะหฺอาการอยาก ยิ่งพวกสเปคเทพๆนะ โครตงงว่ามันเป็นอะไรกันแน่

อย่างนี้ก็ถทิว่า ซวยไปครับ ถ้าดวงดี มุ่งประเด็นไปที่PSUตั้งแต่แรกก็คงไม่ยาวอย่างนี้

OverclockZone Member smilecat's Avatar

น่าเหนื่อยแทนเลยง่ะ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

โห!! เหนื่อยแทนครับ

OverclockZone Member kingmax's Avatar

จับตัวอยากจริงๆ ICUTE เห็นบางท่านใช้ดี บางท่านก็....

OverclockZone Member khin7710's Avatar

NOX กำลังมาแทนที่แล้วมั้งครับ

เห็นเต็มเลย

H2OPlUS's Avatar
    ท่าน้ำนนท์ ,เดอะมองาม , เมืองทอง

Quote Originally Posted by Nash66 View Post
    เล่าให้ฟังหน่อยสิท่าน ไม่ได้ล่อนะ ฟิ้ววววว
    ตรงๆ เลย ผมซื้อบอร์ด DFI P965-S เมือเดือน 4 ปีที่แล้ว สาขา 3 ให้ร้านเฟรสไปบอกให้รับรอง Cpu 45nm พอเสร็จเอาเข้ากล่องครับ ผมก็เซ็คหมดแล้วแต่ พอดีห้อง ฝาหลังคนล่ะอันกันครับน่าจะหยิบให้ผมผิด ผมก็ต้องเสียค่ารถนั่ง bts แล้วเดินจากราชเทวี ไปร้าน Tk เป็นรอบที่ 2 เพื่อไปขอฝากหลัง อีกสรุป ผมหรือร้านผิด? อันนี้ไม่ติด

เดือนเมษายน ผมเปลี่ยนจาก E4500> E7400 ที่บอกว่าให้เฟรสไบออสให้รับรองแต่ กลับใส่แล้วเครืองไม่บูทเข้าไบออส โอ๊ยกำดันขาย cpu ไปแล้วด้วย ก็เลยต้องรื้อบอร์ดไปให้ร้านมันเฟรสอีกรอบ อันนี้จบ เล่น E7400 ได้แล้ว ซวยที่ผมรึื?

และแล้วจากกระทู้นี้ http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=480121

วันพุธที่ผ่านมาผมถอดบอร์ดไปเครม กะให้เฟรสไบออสให้เฉยๆ ไม่ได้ก็ไม่เป็นก็แค่เซ็นเซอร์มันเพี้ยน หรือไม่ก็เสียเฉยๆ
    ผมออกจากที่ทำงานตอนเที่ยงไปถึง พันทิพย์ ก็ 12.20น. ไ้ด้ ให้เฟรสไบออส แต่มันก็ไม่หายก็ช่างก็เลยเดียวบอกรออีกสัก บ่ายโมงเดียว มารับบอร์ดผมก็จะได้กลับไปทำงาน สรุป บ่ายโมงก็ยังไม่ได้ผมได้รับ บอร์ดเปลี่ยน (ของเก่าเหลืองมาก) ประมาณ บ่าย 2 ของวันพุธที่ผ่านมา ผมกลับไปถึงที่ทำงานก็เกือบ บ่าย 2 ครึ่ง เรื่องของเรืองช่างบอกต้องใช้เวลานานส่งเครม ผมก็คิดกะแค่เซ็นเซอร์เพี้ยนคงไม่เป็นไรนักหนาหรอกใช้ได้ตามปกติ ก็เลยจะเอาบอร์ดคืนก็แค่นั้น แต่ช่างบอกว่ามีตัวเปลี่ยนให้ QC มาจากโรงงานแล้วรับประกันไม่มีปัญญา แต่พอผมกลับมาถึงห้องประกอบ เครืองเปิดเวปอะไร ก็รีสตาร์ท เข้า Msm ก็เป็นอาการเดียวกันเลย โห้ย มันน่าคิดนะ บอร์ดก็เหลือง มีหักด้วยตรงลอยวัดรอบพัดลม ช่อง pci เหลืองมากๆ และก็มีลอยบักกีอยู่ 1 จุด ผมใช้งานไม่ได้วันรุ่งขึ้นก็เลยโทรไปบอกให้ทางร้าน ช่วยเก็บตัวที่ผมไปเครมไว้ก่อน เพราะตัวที่ให้มามันเน่าเหลือจะบรรยาย และทำให้ผมเสียความรู้สึกมากๆ

เมือวานวันศุกร์ผมก็เลยไปเอาตัวเก่าของผมคืนมาโดนที่ทางร้านไม่มีความขอโทษอะไรผมเลย ก็แค่จะบอกว่าถ้าเป็นอย่างงี้ผมก็คงไม่ใช้บริการแหล่ะ เสียเวลามากๆ ถ้าบอร์ดเสียผมจะไม่เครม อันใดคือประกันที่เหลืออีก 11 เดือนผมก็จะทิ้งไปเลยดีกว่า เพราะคนมันเสียความรู้สึก ถ้าเป็นท่านก็คงเหมือนผม
    ตอนนี้ผมเอาเดิมมาใช้ ก็ OC ไป 3.6-3.8 เปิดโหลดบิทก็ไม่เห็นจะมีปัญหาอะไรก็เลยไม่อยากจะใส่ใจแหล่ะตอนี้ก็ตามรูปเลย

ตัวที่ใช้ปัจจุบัน

ตัวที่เค้าให้ผมมา
    Last edited by H2OPlUS; 30 May 2009 at 17:48:36.

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks