Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผู้รู้ตอบผมทีครับเรื่องแรมกับชิพการ์ดจอแยกของAsua F81se

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผู้รู้ตอบผมทีครับเรื่องแรมกับชิพการ์ดจอแยกของAsua F81se

วันนี้ผมได้ซื้อโน๊ตบุค จาก itcity ที่เดอะมอล์งามวงศ์วาน แล้วผมให้เขาลงโปรแกรมให้ กับอัพแรมเพิ่มอะครับ

จาก 2 gb เป็น 4 gb ตอนเขาเปิดโชว์ในไออส ก็เห็น เป็น 4 gb อะคับแต่พอมาเช็คสเปคที่หน้า ทำไมมันเห็นแรมแค่ 3 gb เองอะคับอาการของมันคือ ปกติช่ายป่ะคับคือว่าอาจจะมีการดึงแรมไปใช้งานจากอุปกรณ์บางส่วนใช่ไหมครับ ส่วนชิปการ์ดจอผมเป็นรุ่น ATI HD 4570 แต่ทางร้านเขาลงมาให้แล้วทำมันมัน โชว์เป็น รุ่น ATI HD 4870 สรุปแล้วมันปกติดีรึเปล่าครับหรือว่าเขาลงไดร์เวอร์การ์ดจอตัวอื่นมาให้ผม แล้วอย่างนี้เครื่องจะมีปัญหาอะป่าวคับผู้รู้ช่วยตอบหน่อยครับ ว่าผมควรจะเอาไปให้เขาลงไดร์เวอร์ใหม่ไหมครับ

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ

ดันๆๆรอคำตอบครับ

Comment

ใช้ xp ก็จะเห็น 3 g กว่า เป้นปกติ

ถ้าอยากเห็น 4 g ต้องใช้ xp 64bit หรือ vista

Comment

ถ้าลงวินโดวส์ที่เป็น 32 bit (x86) ก็ปกติครับ เห็นได้เท่านั้นแหล่ะ

ส่วนเรื่องการ์ดจอ เท่าที่เคยเจอมันมีแต่จะขึ้น 4000 series ประมาณนั้น ลองหาไดรเวอร์ตัวอื่นมาลงดูครับ แต่ถ้ามันใช้งานได้ปกติก็น่าจะโอเค ปัญหาคือมันแค่แสดงรุ่นไม่ตรง

Comment

อ้อคับสรุปคือผมลงxp เลยเห็นแรมไม่เต็ม โอเคครับขอบคุณมากๆครับฉลาดขึ้นมาอีกนิดแหะๆ

Comment

ลง Vista หรือ 7 ก็เห็นแค่ 3G ครับ ถ้าลงตัว 32 บิท

ถ้าอยากมองเห็นครบ 4G ต้องลง 64 บิทครับ

Comment

เอาอะไรดูครับ เป็น 4870 แรงกว่า 4570 อยู่ 3 ช่วงตึกเลยนะนั้น อิอิ

ถ้าใช้ GPU-z ตรวจ ก็ โหลดรตัวล่าสุดเอามา ลองดูอีกที ล่าสุดเวอร์ 0.3.4 ครับ

แรมก็ ตามนั้น 3กิ๊ก

Comment

ก็เช็คดูตามปกติอะคับไม่ได้ใช้โปรแกรมเลย งงว่ามันเป็นรู่น 4870 ซะงั้น

Comment

ลืมถามไปว่ามันเห็นแรมแค่3gb แล้วเวลาการใช้งานมันก็จะได้แค่ 3gb ช่ายป่ะครับหรือว่าใช้ได้เต็ม 4gb เลยครับ

Comment

ดันๆๆ

Comment

http://www.techpowerup.com/downloads/SysInfo/GPU-Z/

โหลดมาเช็คดู

แรมก็ เห็น 4 ครับ ใส่ไป 4 มันก็เห็น 4กิ๊กครับ ในไบออส ในโปรแกรม

แต่ใช้งานได้แค่ 3กิ๊ก เท่านั้น ก็คือเปิดเครื่องมา แรมทั้งหมดที่เรามี แค่ 3กิ๊กเท่านั้น ที่วินโดวใช้งานได้

Comment

Working...
                      X