Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามเรื่อง RAM Dual จริงจังนะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามเรื่อง RAM Dual จริงจังนะ

ใครมีข้อมูลผมขอจริงจัง มีแหล่งที่มาก็จะดีมาก
    เพราะมีคนบอกผมว่าเช่น BUS 400+400 เป็น BUS 800 หรอ
    เค้าบอกเวลาดูโอกันคือเอา บัสของแรม+กัน ผมนังงงมาก
    ใครว่าโง่อาจใช่ Dual เป็นเรื่องนานมากแล้ว แต่ผมไม่ได้สนใจ
    แล้วอยากรู้มากจริงๆจังๆ

http://forums.overclockzone.com/foru...ead.php?t=4244
    เค้าอ้างที่บิทหรอครับ
    Last edited by shinramu; 30 May 2009, 01:40:10.

ไม่หรอก งั้นบอกเข้าทำมาสัก ร้อยSlot แล้วใส่ Bus 800 สักร้อยตัว

โอ้แม่เจ้า Bus 80000 !!!

Comment

อธิบายยังไงดีน้อ เอาทีละเรื่องแล้วกันนะครับ
      เป็นการอธิบายตามความเข้าใจของตัวผมเอง ซึ่งมาจากข้อมูลตามแหล่งต่าง ทำให้ผมพอทราบนิดหน่อย
      หากมีข้อผิดพลาดก็เชิญทุกท่านทักด้วยนะครับ

1. เรื่อง Bus ของแรม

ทุกวันนี้ไม่ว่าแรม DDR1 หรือ DDR2 หรือ DDR3 มันก็คือ DRAM แบบ DDR เหมือนกันครับ

DDR ย่อมาจาก Double Data rate
      ซึ่งไอ่ตัว Data rate มันก็มีความหมายประมาณว่า " ความเร็วที่หน่วยความจำสามารถส่งของมูล "
      ดังนั้นสมมุติว่าเรามี Ram DDR2 Bus 800 ด้วยความที่มันเป็น Double Data rate
      เราจึงเห็นจากโปรแกรม Cpu-z ว่ามันวิ่งที่ 400 ครับ ( Double 400 ก็คือ 800 นั่นเอง )

จากในรูปด้านล่างนี้ก็คือ Ram Bus 800 นั่นเอง

อันนี้คงเป็นที่มาของคนที่เค้าบอกท่านว่า " Bus 400+400 เป็น Bus 800 " ที่ท่านงงอยู่ครับ
      ย้ำ DDR ย่อมาจาก Double Data rate เราเห็นในโปรแกรม 400 มันจะต้องดับเบิ้ลเข้าไปคือคูณ 2 เป็น 800 นั่นเอง

-----------------------------------------------------------------------

2. เรื่องแรมแบบ Dual อันนี้ของอธิบายเป็นตัวอย่างเลยล่ะกันนะครับ
      สมมุติว่าเรามีแรมขนาด 2GB แต่แบ่งออกเป็น 2 แบบคือ

- แรม Bus 800 ขนาด 2GB 1ตัว
      - แรม Bus 800 ขนาด 1GB 2ตัว

การใช้แรมแบบ Single Channal ( เสียบแรมตัวเดียว )
      ก็เหมือนเรามีคลอง 1เส้น ที่น้ำสามารถไหลผ่านไปความเร็วที่ 400KM/hr

การใช้แรมแบบ Dual Channel ( เสียบแรม 2 ตัวเพิ่มทำ Dual กัน )
      ก็เหมือนกับการที่เรามีคลองให้น้ำไหลผ่าน 2เส้น ทำให้น้ำไหลผ่านได้เร็วขึ้นและมากขึ้นกว่าเดิมครับ
      เนื่องจากเรามีคลองถึง 2เส้น ที่ช่วยกันระบายน้ำนั่นเอง

ซึ่ง " น้ำ " ที่ไหลผ่านคลองนี้ก็เปรียบได้กับ " ข้อมูล " ที่เราส่งไปมานะครับ

จริงๆแล้ว แรมแบบ Single หรือ Dual ความเร็วมันก็ไม่ต่างกันมากหรอก
      เราใช้งานจริงๆแล้วแทบจะไม่รู้สึกเลย จะรู้ได้ก็ต่อเมื่อเราใช้โปรแกรมไม่กี่ตัวทดสอบเท่านั้นเองครับ

---------------------------------

พอเข้าใจบ้างแล้วหรือยังครับ
      เอ ... หรือว่าผมทำให้งงมากขึ้นกว่าเดิมน้อ - -a

Comment

อืม
        แล้วอย่างใช้ DDR1 400 Dual 2ตัวละครับ
        Last edited by shinramu; 30 May 2009, 04:21:35.

Comment

แบบนี้ที่บอกว่า xp เห็นแค่ 3gb
          แล้วเวลาทำงานจิงมันทำได้เกินป่าวครับ
          แล้วมีคนบอกไช่ใส่เยอะหรอก
          เพราะว่าโปรแกรมมันออกแบบมาให้รันแค่ 4gb ไม่เกิน
          แต่กลับกัน ***งผมใช้คอมในการทำหลายๆอย่างในเวลาเดียวกัน
          ใช้ เล่นเกม โหลดบิท scan virus แบบว่ามันมีมากดีกว่ามั้ยครับ

ปล. scan virus มันกินทรัพยากรอะไรมากอะครับ
          พอดีตั้งไว้ ตอนเย็นของทุกวัน ปกติกด stop ไป
          แต่จิงๆแล้วควรจะ scan มัน

Comment

Originally posted by ORKS-DoW2 View Post
            แบบนี้ที่บอกว่า xp เห็นแค่ 3gb
            แล้วเวลาทำงานจิงมันทำได้เกินป่าวครับ
            แล้วมีคนบอกไช่ใส่เยอะหรอก
            เพราะว่าโปรแกรมมันออกแบบมาให้รันแค่ 4gb ไม่เกิน
            แต่กลับกัน ******งผมใช้คอมในการทำหลายๆอย่างในเวลาเดียวกัน
            ใช้ เล่นเกม โหลดบิท scan virus แบบว่ามันมีมากดีกว่ามั้ยครับ

ปล. scan virus มันกินทรัพยากรอะไรมากอะครับ
            พอดีตั้งไว้ ตอนเย็นของทุกวัน ปกติกด stop ไป
            แต่จิงๆแล้วควรจะ scan มัน
            ลองไป Windows Task Mangager ดูนะครับ

หมวด Performance
            ตรง Physical Memory (หน่วยความจำทางกายภาพ = แรมที่ใส่ไปนั้นแหล่ะ)

เปิดหลายๆโปรแกรม (ทั่วไป) ยังไงก็กินไม่ครบ Total อยู่ดีนะครับ

ปล.ดังนั้น ไม่ต้องกังวล
            ปล2.กังวลมาก แช่งคอมเจ๊งน่ะเอ้า
            ปล3.ล้อเล่น

Comment

Originally posted by shinramu View Post
              อืม
              แล้วอย่างใช้ DDR1 400 Dual 2ตัวละครับ
              แบนด์วิดธ์มันก็จะถูกแบ่งออกทำงานเป็นทางขนาน เปรียบเสมือนเราขยายเลนของถนนให้กว้างขึ้นอีก ความเร็วที่เพิ่มขึ้นเกิดจากการแบ่งเลนให้กว้างขึ้นนั่นเองแต่ความเร็วของบัส(Mhz) ก็ยังคงเท่าเดิม

Comment

BUS400 เท่าเดิมครับ แต่ความกว้าง Bandwidth เป็น 128bit ครับ ถ้า 1 ตัว หรือ Single Channel จะความกว้างแค่ 64bit

เข้าใจถูกป่าวหว่า

Comment

-..-?

Comment

เป็นการเปิดช่องทางในการลำเลียงข้อมูลมาอีกช่องทางนึงครับ ความเร็วในการขนส่งเท่าเดิม แต่ได้ปริมาณที่เพิ่มขึ้น

เหมือนกะเราดูดน้ำออกจากถึง ใช้สายยางอันเดียวก็ 1 ช่อง ใช้สายยางเพิ่มอีก 1 เป็นช่องทางที่ 2 น้ำที่ไหลออกมาก็ไหลที่ความเร็วเท่ากับอีกสาย แต่ได้งานเยอะขึ้นเพราะเพิ่มมาอีก 1

วิธีเปิดช่องทางแบบต่าง ๆ ขึ้นกะชิพเซ็ตด้วย

Comment

ถ้า BUS คือความเร็วในการรับส่งข้อมูล (หรือใครบอกว่า BUS คือรถประจำทาง ผมก็ไม่เถียง)
                      แรม 1Gb.BUS 400 1ตัว ทำงานที่ความเร็ว 400

แรม 1Gb.BUS 400 2 ตัว (1x2) ก็ยังคงวิ่งเร็ว 400 แต่สามารถรับข้อมูลไว้ภายในได้มากขึ้นตามขนาดของแรม

แต่ถ้าแรม BUS 400 2 ตัว ทำงานแบบ Dual Chanel ก็ยังคงวิ่งที่ 400 แต่สามารถช่วยกันรับส่งข้อมูล
                      ได้เร็วขึ้นเพราะช่องทางรับส่งข้อมูล(banwidth)ทำงานร่วมกัน 2 ช่องทาง (Dual) จึงได้ช่องทางที่กว้างขึ้น
                      รับส่งข้อมูลได้มากขึ้น ถึงแม้ BUS จะเท่าเดิม แต่ทำงานได้เร็วขึ้น

ผิดตรงไหนแก้ใ้ห้ด้วยครับ ผมมั่ว อยากรู้เหมือนกัน

Comment

จริงๆในบอร์ดเคยมีคนโพสไปเยอะแล้วลองหาดูละกันนะ

Comment

มันคืออาไรหรอ

Comment

Originally posted by manchester2548 View Post

ผมเพิ่งทราบ2วิธีนี้ครับ ขอบคุณมากๆครับสำหรับข้อมูล มีข้อมูลเพิ่มอีกไม๊อะครับ สนใจจังเลย
                            Last edited by khin7710; 30 May 2009, 16:24:31.

Comment

^
                              ^
                              มันขึ้นกับ Board ด้วยนี่ครับ ว่าทำได้หรือเปล่า

Comment

Working...
                              X