overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 5 12345 LastLast
Results 1 to 20 of 100

Thread: อยากโม X3 2.1 เซียน X3 ช่วยที

OverclockZone Member eaken31's Avatar

Default อยากโม X3 2.1 เซียน X3 ช่วยที

ใช้ x3/2.1 + Audigy 2zs อยู่ เห็นเค้าโมเปลี่ยน Cap , Op-amp กันแล้วเสียงดีเลยอยากลองบ้าง
    แต่ไม่รู้ว่าเปลี่ยนตัวไหนบ้างแล้วต้องใช้ค่าเท่าไหร่ครับ

ปล.
    * สายลำโพงเปลี่ยนแล้วใช้ของ Kelsey OFC 2x2.5 Speaker Cable เป็นสายทองแดงค่อน้างจะบริสุทธิ (เค้าบอกมาอีกทีนึงอิอิ) เปลี่ยนแล้วเสียงดีขึ้นเยอะ
    * สายสัญญาณก็เปลี่ยนแล้ว ใช้สาย Belden +RCA amphenol +jack Stereo nuetrik
    (สายทำเองพอดีใช้ของเหลือที่ทำงาน)
    รูป รูป

OverclockZone Member

1. ลองเปลี่ยน Op-Amp ทั้ง 3 ตัว เป็น OPA2132P 160*3 =280 บาท
    2. เปลี่ยน C ที่อยู่ใกล้ๆ Op-amp เป็น C แบบไม่มีขั้วของ WIMA ค่าเดิม 4*6 =24 บาท
    3. เปลี่ยน C ตัวอื่นๆ เป็นของ Elna ค่าเดิม รวมประมาณ 15 บาท
    4. เปลีี่่ยน C ใหญ่ๆ 2 ตัว เป็นค่า 10000uf/35 (คู่นี้ต้องจั๊มสายมาวางข้างนอก ลงบอร์ดไม่ได้) แล้วเอา C
    0.1uf/100V WIMA ต่อคล่อมขั้ว +/- ของ C ตัวใหญ่ทั้งสองตัว รวมราคาประมาณ 100+100+6+6 =212 บาท

เสียงดีขึ้นมากครับ ค่า Upgrade ประมาณ 280+24+15+212 =531 บาท
    หรือจะลอง Upgrade ทีละข้อก็ได้ครับ

OverclockZone Member honoruru's Avatar
    นนทบุรี บางบัวทอง

ขออนุญาติเจ้าของกระทู้นะครับ ถามกระทู้น้ท่าทางจะมีคนตอบเยอะ
    พอดีได้sonicgear 5.1 มา แล้วพอต่อsatไป พอเร่งเสียงมันเหมือนเสียงลำโพงแตก ซ่าๆมีแปะๆเป็นครั้งคราว
    ลองเอาsatไปลองกับลำโพงอื่นแล้วเสียงใสกริ๊ง สลับขั้วปลั๊กก็แล้ว
    ว่าลองเปลี่ยนสายไฟacไปเป็นแบบมีกราวมันน่าจะเกี่ยวกันมั้ย
    หรืออาการนี้น่าจะเกิดจากอะไรรึครับ

1. ลองเปลี่ยน Op-Amp ทั้ง 3 ตัว เป็น OPA2132P 160*3 =280 บาท
    2. เปลี่ยน C ที่อยู่ใกล้ๆ Op-amp เป็น C แบบไม่มีขั้วของ WIMA ค่าเดิม 4*6 =24 บาท
    3. เปลี่ยน C ตัวอื่นๆ เป็นของ Elna ค่าเดิม รวมประมาณ 15 บาท
    4. เปลีี่่ยน C ใหญ่ๆ 2 ตัว เป็นค่า 10000uf/35 (คู่นี้ต้องจั๊มสายมาวางข้างนอก ลงบอร์ดไม่ได้) แล้วเอา C
    0.1uf/100V WIMA ต่อคล่อมขั้ว +/- ของ C ตัวใหญ่ทั้งสองตัว รวมราคาประมาณ 100+100+6+6 =212 บาท
    ลองเปลี่ยน R เป็น 1เปอร์เซนต์ดูด้วยก็ดีครับ..

Cefinos's Avatar

เปลี่ยน OPA ทั้งสามตัว เสียงเปลี่ยนแน่นอนครับ

OverclockZone Member s.krohlek's Avatar

รูปการโมแซตของผมครับ

รูปก่อนโม

รูปหลังโม

Quote Originally Posted by ohmnarak View Post
    ลองเปลี่ยน R เป็น 1เปอร์เซนต์ดูด้วยก็ดีครับ..
    เปลี่ยน C R Opamp นี่มันเกือบหมดบอร์ดแล้วนะครับ

เหมือนซื้อ Print เปล่า + TDA7265 เลย

OverclockZone Member eaken31's Avatar

พรุ่งนี้จะไปเดินบ้านหม้อ ซื้อมาเปลี่ยนเลยเสียงเป็นยังไงจะบอกอีกที
    แล้วถ้าโม sat จากเดิมต่ออนุกรม ไปต่อแบบขนานกันแบบของ K. s.krohlek
    เสียงแหลมจะเพิ่มขึ้นเยอะป่าวครับ

OverclockZone Member s.krohlek's Avatar

Quote Originally Posted by eaken31 View Post
    พรุ่งนี้จะไปเดินบ้านหม้อ ซื้อมาเปลี่ยนเลยเสียงเป็นยังไงจะบอกอีกที
    แล้วถ้าโม sat จากเดิมต่ออนุกรม ไปต่อแบบขนานกันแบบของ K. s.krohlek
    เสียงแหลมจะเพิ่มขึ้นเยอะป่าวครับ
    ดีขึ้นกว่าเดิมครับ

OverclockZone Member nightno1's Avatar

Quote Originally Posted by s.krohlek View Post
    รูปการโมแซตของผมครับ

รูปก่อนโม

รูปหลังโม
    เคยต่อตามท่านนี้ เสียง เสียงใสขึ้น แต่เหมือนว่า มันเบากว่าเดิม ต้องเร่งลำโพงเพิ่ม พอเร่งลำโพงเพิ่ม เสียงเบสเยอะไปอีก ถ้าเป็นคนชอบฟังเพลงเบา ต่อแบบนี้เสียงดีขึ้นครับ

แต่ผมชอบดูหนัง เลยต่อแบบเดิม แต่เอา c คร่อม ลำโพงไว้ 1ตัว ก้อได้เสียงแหลมขึ้นมาอีกนิส

Quote Originally Posted by nightno1 View Post
    เคยต่อตามท่านนี้ เสียง เสียงใสขึ้น แต่เหมือนว่า มันเบากว่าเดิม ต้องเร่งลำโพงเพิ่ม พอเร่งลำโพงเพิ่ม เสียงเบสเยอะไปอีก ถ้าเป็นคนชอบฟังเพลงเบา ต่อแบบนี้เสียงดีขึ้นครับ

แต่ผมชอบดูหนัง เลยต่อแบบเดิม แต่เอา c คร่อม ลำโพงไว้ 1ตัว ก้อได้เสียงแหลมขึ้นมาอีกนิส
    ดังเบากว่าเดิมใช่แล้วครับ แต่ไม่มาก เรื่องเบสผมเปิดแค่ 10 นาฺฬิกาก็แหล่มแล้ว

OverclockZone Member Benz_36's Avatar
    Chonburi, R.S.107

X3 2.1 ของผมเสียงท่อลมดังมากมายเวลาเปิดดังๆ โดยเฉพาะเสียงกระเดื่องเนี่ย ได้ยินชัดเลย ปักๆๆ

ของท่านอื่นเป็นบ้างรึเปล่าครับ

รุ่นนี้ผมชอบนะ เบสกระแทกดี แต่ไม่ค่อยมีเนื้อเบสมากเท่าไหร่

กำลังหาวิธีโมอยู่

Cefinos's Avatar

Quote Originally Posted by Benz_36 View Post
    X3 2.1 ของผมเสียงท่อลมดังมากมายเวลาเปิดดังๆ โดยเฉพาะเสียงกระเดื่องเนี่ย ได้ยินชัดเลย ปักๆๆ

ของท่านอื่นเป็นบ้างรึเปล่าครับ

รุ่นนี้ผมชอบนะ เบสกระแทกดี แต่ไม่ค่อยมีเนื้อเบสมากเท่าไหร่

กำลังหาวิธีโมอยู่
    ลองเปลี่ยน OPA เป็นพวกตระูกูล 2132P

เปลี่ยน C ใ้ห้ใหญ่ขึ้นอีก

และใช้สายสัญญาณเส้นใหญ่ขึ้นหน่อยครับ

อาจจะช่วยได้ครับ

OverclockZone Member underground1's Avatar

ดีขึ้นนี่ยังไงบา้งครับ อยากลองทำดูเหมือนกัน ผมว่ารายละเอียดเสียงยังไม่ดีพอ ช่วงเสียงสูงนะครับ ส่วนเบสสายลำโพงผมช่วยเอาไว้พอสมควร

Quote Originally Posted by underground1 View Post
    ดีขึ้นนี่ยังไงบา้งครับ อยากลองทำดูเหมือนกัน ผมว่ารายละเอียดเสียงยังไม่ดีพอ ช่วงเสียงสูงนะครับ ส่วนเบสสายลำโพงผมช่วยเอาไว้พอสมควร
    เรื่องเสียงสูง ของ X3 เปลี่ยน Opamp กับ โมลำโพง Sat หรือ เปลี่ยนลำโพง Sat ครับ

Quote Originally Posted by eaken31 View Post
    หาได้มาแค่ C ELNA 15000uF/50v กับ 0.1uF/100v ส่วน op-amp opa2132p หาไม่ได้คงต้องสั่งซื้อเอา
    ลองเปลื่อนแล้วเบสเพื่มขึ่นเยอะเลย แน่นขึ้นเลย
    รูป รูป

OverclockZone Member gf260's Avatar

หาได้มาแค่ C ELNA 15000uF/50v กับ 0.1uF/100v ส่วน op-amp opa2132p หาไม่ได้คงต้องสั่งซื้อเอา
    ลองเปลื่อนแล้วเบสเพื่มขึ่นเยอะเลย แน่นขึ้นเลย
    ขอถามเป็นความรู้หน่อยครับ ^^
    แบบว่าผมดูในรูปแล้ว มีการต่อสายจาก Capa ออกมา 3 เส้น คือ สีขาว แดง น้ำเงิน
    ไม่ทราบว่ามันเป็น + ,- , แล้วก็ กราวด์ ใช่รึเปล่า แล้วถ้าใช่ เวลาต่อ กราวด์ ต้องต่ออย่างไรครับ
    ขอบคุณมากๆครับ

Quote Originally Posted by gf260 View Post
    ขอถามเป็นความรู้หน่อยครับ ^^
    แบบว่าผมดูในรูปแล้ว มีการต่อสายจาก Capa ออกมา 3 เส้น คือ สีขาว แดง น้ำเงิน
    ไม่ทราบว่ามันเป็น + ,- , แล้วก็ กราวด์ ใช่รึเปล่า แล้วถ้าใช่ เวลาต่อ กราวด์ ต้องต่ออย่างไรครับ
    ขอบคุณมากๆครับ
    ใช่แล้วครับ ต่อตามรูปครับ
    รูป รูป

ที่ไหนขาย OPA2132P ราคากันเอง แนะนำหน่อยครับ

OverclockZone Member gf260's Avatar

ที่ไหนขาย OPA2132P ราคากันเอง แนะนำหน่อยครับ
    Hifimod shop at pantip-watergate^^

Page 1 of 5 12345 LastLast

Bookmarks

Bookmarks