Announcement

Collapse
No announcement yet.

เมนบอร์ด ตัวไหนสุดยอดกว่าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เมนบอร์ด ตัวไหนสุดยอดกว่าครับ

พอดีผมจะประกอบเครื่องใหม่นะครับ เลือกไม่ถูกเลยอยากจะสอบถาม ว่า เมนบอร์ด ยี่ห้อ Asus ระหว่าง รุ่น ASUS Striker Extreme LGA 775 NVIDIA nForce 680i SLI ATX The Ultimate Gaming Motherboard(รูปตัวอย่างข้างล่างครับ) กับ รุ่น ASUS P5N32-E SLI LGA 775 NVIDIA nForce 680i SLI ATX Intel Motherboard รุ่นไหนสุดยอดกว่าครับ

ยี่ห้ออื่นไม่รู้ รู้แต่บอร์ด Intel ตัวท้อปสุดเป็นรุ่น D965LTCK ครับ รองรับ C2Q และแรมบัส 800 ไม่มี VGA On ด้วยครับ

Comment

อิจฉา มีตัวเลือกแต่ของแพง เหอะๆ
      ผมก็ไม่รู้หรอกนะ เพราะไม่เคยใช้ทั้ง 2 ตัว
      ได้ยินเขาพูดมาว่า Striker กับ P5N32-E คล้ายกันมากครับ แต่ Striker มีของแถมเยอะกว่า

ผิดพลาดประการใด ขออภัยนะครับ

สงสัย ท่านจะเอาไป SLI หรือครับ

Comment

Striker ไปเลยครับ

Comment

ถ้าตัดของเล่นบางตัวออก p5n32-e sli เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจครับ แถมถูกกว่าประมาณ 5000 บาท

Comment

จริงๆแล้ว 2 ตัวนี้มันใช้ PCB และ Layout เดียวกันเลยครับ ต่างกันนิดหน่อยกับของเล่นบน Board เท่านั้นเองครับ

สิ่งที่ Striker มีเพิ่มเติมขึ้นมาจาก P5N32-E Sli ก็คือ
            1. LCD Post ตรง back Panel
            2. Heatpipe แบบใหม่
            3. ใช้ Solid capa ทุกตัว
            4. ภาคจ่ายไฟของ Striker ดีกว่า แต่จ่าย 8 เฟสเท่ากันนะครับ
            5. Soft Switch บน MB เลย (ปุ่ม reset , power , clear CMOS)
            6. ไฟ LED บน board
            6. แล้วก็ของแถมในกล่องครับ

นึกออกเท่านี้เองง่ะ

สรุปว่า ถ้าจะเอาลูกเล่นสวยงามทั้งหลายก็ Striker เลยครับแจ่ม..... แต่ถ้าจะเอา 680i ราคาประหยัด OC ได้แรงพอๆกันก็ P5N32-E Sli ก็ได้ครับ ราคาตอนนี้ต่างกันประมาณ 5000 นิดๆ แล้วแต่กำลังศรัทธาเลยคร๊าบบบ เอิ๊กๆๆ

Comment

ผมว่า สไตร์เกอร์คับ ความสวยงามนำไปเยอะ

Comment

ตังเยอะstrikerเลย
                แต่ตังน้อย เอาคุ้ม P5N32-E Sli

Comment

ASUS Striker Extreme ครับ

Comment

เท่าที่หาข้อมูลมานะครับ ผมพบว่า striker ปัญหาเยอะมากๆ ทั้งใน asus official support forum เอง และที่อื่นๆอ่ะครับ ส่วน อีกตัวนึงตอนนี้ผมก็กำลังหาข้อมูลอยู่หมือนกันครับ

Comment

ผมว่า Commando ไม่ดีกว่าเหรอ Striker ปัญหามากๆๆ

Comment

Working...
                      X