Announcement

Collapse
No announcement yet.

หน้าฝนนี้เน็ตหลุดบ่อยมากๆๆๆๆๆๆเป็นเพราะอะไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• หน้าฝนนี้เน็ตหลุดบ่อยมากๆๆๆๆๆๆเป็นเพราะอะไรครับ

เน็ตมันหลุดโดยเฉลี่ยทุก10วินาที บางทีไฟ DSL ดับ บางทีไฟpowerทีโมเด็มขึ้นสีแดง(อันนี้นานๆจะเป็น) ลองดูที่สายไม่น่าจะมีปัญหาอะไรครับ ช่วยหน่อยนะครับ

ส่วนมาเป็นเพราะสายโทรชื้นหนือโดนน้ำลองไปดูกล่องเชื่อมนอกบ้านว่าฝนสาดโดนหรือไม่
    เปิดกล่องออกมาทำตวามสะอาดแล้วเอาถุงพลาสติกคลุม หากบริเวณนั้นโดนฝน

Comment

ลบ กระทู้ซ้ำ
      Last edited by baraqkak; 30 May 2009, 15:04:57.

Comment

Originally posted by baraqkak View Post
        ส่วนมาเป็นเพราะสายโทรชื้นหนือโดนน้ำลองไปดูกล่องเชื่อมนอกบ้านว่าฝนสาดโดนหรือไม่
        เปิดกล่องออกมาทำตวามสะอาดแล้วเอาถุงพลาสติกคลุม หากบริเวณนั้นโดนฝน
        ตามนั้นเลยเคยเป้น

Comment

ลองไปดูแล้วครับ น่าจะื้ชื้นเล็กน้อย เพราะอยู่ในที่ๆ หลบฝนได้พ้นพอดี เอาถุงพลาสติกหุ้มไว้แล้ว

แปลกจัง ตั้งกระทู้นี้เสร็จมันไม่หลุดอีกเลย งงครับ

Comment

Originally posted by kasemboat View Post
            ลองไปดูแล้วครับ น่าจะื้ชื้นเล็กน้อย เพราะอยู่ในที่ๆ หลบฝนได้พ้นพอดี เอาถุงพลาสติกหุ้มไว้แล้ว

แปลกจัง ตั้งกระทู้นี้เสร็จมันไม่หลุดอีกเลย งงครับ
            แบบว่ามันเริ่มแห้งเดี๋ยวตกหนักอีกอาจเป็นอีกเอาถุงมัดแน่นๆแล้วคอยเช็คด้วยถ้าให้ดีย้ายที่ไม่โดนฝนน่าจะเหมาะกว่า โทรเรียกช่างมาให้มันย้าย อีกอย่างหาน้ำยา contact cleaner ที่ช่างเค้าใช้ฉีดทำความสะอาดอุปกรณ์อีเลคโทรนิคล้างทำความสะอาดรับรองดีขึ้น ห้ามใช้โซแนคเพราะมันเป็นน้ำมัน
            Last edited by baraqkak; 30 May 2009, 15:13:42.

Comment

ข้างใน เช็คดีเเล้ว โทร หาทรู ให้มาเช็ค เลยครับ ผมเเนะ นำ เคยเปน เหมือนกัน พอมาทำปุ๊บ ไม่มีคำว่า หลุด อีกเลย

Comment

ถุงพลาสติกช่วยให้หลุดน้อยลงครับ แต่มันก็หลุดบ่อยอยู่ดี เฉลี่ย2นาที/ครั้ง ต้องรอวันจันทร์ให้เขามาเช็ค

Comment

ผมใช้ TRUE
                  ก่อนเมษา 2552 ใช้ 2.5 M เน็ตใช้ได้ค่อนข้างดีมาก หลุดไม่บ่อยมากนัก
                  หลังจากเปลี่ยนโปรฯ เป็น INTER 4 M / LOCAL 5 M เมื่อต้นเมษา
                  ปรากฏว่า เน็ตหลุดกระจาย หลุดทุกๆ 1-10 นาที กว่าจะต่อติดก็ 2-5 นาที
                  ถ้าช่วงท้องฟ้ามืดครึ้มหรือฝนตก ยิ่งไม่ต้องพูดถึง ก็เลยโทรไปแจ้ง ทรู
                  ทรูบอกว่า สัญญาณปกติ ส่งเต็มความเร็ว น่าจะเป็นปัญหาที่ผมมากกว่า
                  แต่ก็ส่งช่างมาเช็ค บอกว่าน่าจะเป็นที่โมเด็มของผมที่ใช้ 3COM รุ่น 3CRWDR101A-75
                  ช่างบอกว่า โมเด็มรุ่นนี้ ค่อนข้างมีปัญหาเรื่องสัญญาณและความร้อน
                  ผมก็เลยขอยืม BILLION ของทรูมาลองใช้ ปรากฏว่า ยังคงมีปัญหาเหมือนเดิม
                  ก็โทรไปบอกช่างทรู..ช่างบอกว่า จะหาทางอื่นแก้ไขดู
                  หลังจากนั้น เกิดอะไรขึ้นไม่รู้ เน็ตดีขึ้นมาหน่อย ประมาณ 3-4 ชม. หลุดที
                  ก็ดีขึ้นได้ประมาณ 1-2 อาทิตย์ ปัญหาเดิมเริ่มหนักข้อขึ้นมาอีก
                  วันที่ 21 พ.ค. เลยต้องโทรไปแจ้งทรูอีก
                  วันรุ่งขึ้น ปรากฏว่า เน็ตดีขึ้นอย่างสุดๆ ความเร็วคงที่ดีมาก
                  และที่สำคัญเน็ตแทบไม่หลุดเลย ช่วง 1-2 วันแรกที่ดีขึ้น เน็ตหลุด 1 ครั้ง แต่หลังจาก 2 วันแรก
                  จนถึงวันนี้ เน็ตไม่เคยหลุดเลยครับ
                  พอวันที่ช่างทรูมาเอา BILLION คืน(หลังจากที่แก้ไขปัญหาให้ผมได้แล้ว)
                  ผมก็เลยถามเขาว่า แก้ไขได้อย่างไรครับ...ช่างทรูบอกว่า ไม่รู้เป็นปัญหาทีตรงไหน
                  ก็เลยเปลี่ยนสายที่ตู้ชุมสายใหม่หมด
                  ผมฟังแล้วก็อึ้งแกมขำ(ก็นั่นแหล่ะปัญหาอยู่ที่สายของตู้ชุมสาย)
                  ผมก็ไม่ว่าอะไร ได้แต่ขอบคุณเขาไปที่แก้ไขปัญหาให้ผมได้แล้ว
                  ปล.ขอบคุณ ทรู มาณที่นี้ ด้วยครับ แม้ว่ากว่าจะแก้ปัญหาให้ผมได้ ใช้เวลาถึง 1 เดือน
                  แต่โดยรวมถือว่า ค่อนข้างเอาใจใส่และให้บริการลูกค้าค่อนข้างดีและเร็วพอสมควร

ปัญหาของ จขกท. อาจมีลักษณะเหมือนของผมก็ได้นะครับ
                  Last edited by dragon_horse; 31 May 2009, 06:53:39.

Comment

Originally posted by dragon_horse View Post
                    ผมใช้ TRUE
                    ก่อนเมษา 2552 ใช้ 2.5 M เน็ตใช้ได้ค่อนข้างดีมาก หลุดไม่บ่อยมากนัก
                    หลังจากเปลี่ยนโปรฯ เป็น INTER 4 M / LOCAL 5 M เมื่อต้นเมษา
                    ปรากฏว่า เน็ตหลุดกระจาย หลุดทุกๆ 1-10 นาที กว่าจะต่อติดก็ 2-5 นาที
                    ถ้าช่วงท้องฟ้ามืดครึ้มหรือฝนตก ยิ่งไม่ต้องพูดถึง ก็เลยโทรไปแจ้ง ทรู
                    ทรูบอกว่า สัญญาณปกติ ส่งเต็มความเร็ว น่าจะเป็นปัญหาที่ผมมากกว่า
                    แต่ก็ส่งช่างมาเช็ค บอกว่าน่าจะเป็นที่โมเด็มของผมที่ใช้ 3COM รุ่น 3CRWDR101A-75
                    ช่างบอกว่า โมเด็มรุ่นนี้ ค่อนข้างมีปัญหาเรื่องสัญญาณและความร้อน
                    ผมก็เลยขอยืม BILLION ของทรูมาลองใช้ ปรากฏว่า ยังคงมีปัญหาเหมือนเดิม
                    ก็โทรไปบอกช่างทรู..ช่างบอกว่า จะหาทางอื่นแก้ไขดู
                    หลังจากนั้น เกิดอะไรขึ้นไม่รู้ เน็ตดีขึ้นมาหน่อย ประมาณ 3-4 ชม. หลุดที
                    ก็ดีขึ้นได้ประมาณ 1-2 อาทิตย์ ปัญหาเดิมเริ่มหนักข้อขึ้นมาอีก
                    วันที่ 21 พ.ค. เลยต้องโทรไปแจ้งทรูอีก
                    วันรุ่งขึ้น ปรากฏว่า เน็ตดีขึ้นอย่างสุดๆ ความเร็วคงที่ดีมาก
                    และที่สำคัญเน็ตแทบไม่หลุดเลย ช่วง 1-2 วันแรกที่ดีขึ้น เน็ตหลุด 1 ครั้ง แต่หลังจาก 2 วันแรก
                    จนถึงวันนี้ เน็ตไม่เคยหลุดเลยครับ
                    พอวันที่ช่างทรูมาเอา BILLION คืน(หลังจากที่แก้ไขปัญหาให้ผมได้แล้ว)
                    ผมก็เลยถามเขาว่า แก้ไขได้อย่างไรครับ...ช่างทรูบอกว่า ไม่รู้เป็นปัญหาทีตรงไหน
                    ก็เลยเปลี่ยนสายที่ตู้ชุมสายใหม่หมด
                    ผมฟังแล้วก็อึ้งแกมขำ(ก็นั่นแหล่ะปัญหาอยู่ที่สายของตู้ชุมสาย)
                    ผมก็ไม่ว่าอะไร ได้แต่ขอบคุณเขาไปที่แก้ไขปัญหาให้ผมได้แล้ว
                    ปล.ขอบคุณ ทรู มาณที่นี้ ด้วยครับ แม้ว่ากว่าจะแก้ปัญหาให้ผมได้ ใช้เวลาถึง 1 เดือน
                    แต่โดยรวมถือว่า ค่อนข้างเอาใจใส่และให้บริการลูกค้าค่อนข้างดีและเร็วพอสมควร

ปัญหาของ จขกท. อาจมีลักษณะเหมือนของผมก็ได้นะครับ
                    ดีใจด้วยครับ ได้เปลี่ยนสายด้วยเลย

Comment

บ้านไกล สายชื่น กล่องกันฟ้าชื่น สรุปสายเก่าชำรุด สายใหม่สภาพยังดีน้อยโดยังไงก็ไม่ชืนหลอก อีกอย่างสายภายในเน่าทำให้ค่าสัญญาณต่ำฝนตกเลยพากันเน่า

Comment

Working...
                      X