overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: งบ 25,000-35,000 กับ D-SLR สักตัว

OverclockZone Member Star_Bucks's Avatar

Default งบ 25,000-35,000 กับ D-SLR สักตัว

ช่วยแนะนำที่ครับ เพื่อนๆๆ....

อย่ากได้กล้อง D-SLR งบประมาณ 25,000-35,000 บาทไทย

OverclockZone Member Seriesz's Avatar

ชอบ canon แนะนำ > 40D ราคาลงมามากแล้วแหล่ะ ..
    ชอบ Nikon แนะนำ > D90 ถึงราคาจะยังไม่ลง แต่ก็สุดยอดไม่แพ้ 40D

เล็กลงมาหน่อยก็ canon 450D หรือไม่ก็ Nikon D60 เหลือเงินใว้ซื้อเลนส์

พรีวิวของ Canon 500D
    >> http://www.pixpros.net/forums/showthread.php?t=32439
    (พี่RBJ เค้าจั่วหัวว่า Canon EOS 500D : รุกกี้ขยี้โปร ...เอิ๊กๆๆ)
    ISO 3200 อย่างเนียนง่ะ ... แม่เจ้าา!! ..

OverclockZone Member [M]erman's Avatar

d5000ก็น่าสนใจนะ

OverclockZone Member SaManTa[GTR]'s Avatar
    ซอยเสือใหญ่(รัชดา36)

งบถึงตัวไหน ไปจับตัวจริงดูก่อน มีข้อสงสัยตรงไหน

แล้วมาถามใหม่อีกมีก็ยังไม่สายครับ ^^

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

อยากได้ อยากได้ตัวไหน

ถ้าอยากได้ ก็ซื้อตัวที่อยากได้ไงครับ

----------------------------

ถ้าอยากถ่าย ก็ต้องมาดูว่า อยากถ่ายแบบไหน

ชอบอะไร?

อันไหนสะดวก?

อันไหนอุปกรณ์เหมาะสมกับที่จะถ่าย?

=======================

แนะนำจริงๆ ถ้ามีกล้องเก่าอยู่แล้ว ก็ใช้อันนั้น ถ่ายๆไปก่อนเถอะ!!!

ดูว่าจะใช้อะไร มันก็ได้คำตอบเอง คำแนะนำการใช้งานก็จะมาจากตัวเอง ไม่ได้มาจากคนอื่นครับ

OverclockZone Member Seriesz's Avatar

อยากได้ บอดี้อย่างD80 ไฟล์อย่าง450D ในราคาอย่าง1000D
    เอิ๊กกกกๆๆๆ

nik D5000 ตัวนี้เข้าไทยมาแล้ว
    canon 500D ตัวนี้ก็เข้าไทยมาแล้ว
    oly E620 ตัวนี้คาดว่าจะเข้าไทยกลางเดือนหน้าละมั้ง

แต่เอาแน่ๆ ไปจับๆ ดูก่อนดีที่สุด และลองถามตัวเองด้วยว่า ชอบถ่ายภาพแบบไหน งบจะได้ไม่บานปลาย
    ลองหาไฟล์ภาพของทุกค่ายมาดูก่อน เพื่อตัดสินใจว่าเราชอบสี หรือมิติภาพของยี่ห้อไหนมากที่สุด
    เวลาซื้อจะได้ของที่ถูกใจและมีความสุขกับการถ่ายภาพมากขึ้นครับ

ถือเงินไปก่อนจนกว่าจะเจอที่คิดว่า "ใช่" จริงๆ ครับ ไม่งั้นอาจจะได้ขายต่อเร็วกว่าที่คิด

OverclockZone Member

แนะนำ Canon 40D มือ2 สภาพดี + 17-85mm 4.0-5.6 IS

OverclockZone Member

pentax k20d ยอดเยี่ยม วัสดุดี ซีลกันน้ำ กันสั่นในตัว
    pentax k200d เล็กลงมาหน่อย แต่ก็ วัสดุดี ซีลกันน้ำ กันสั่นในตัว
    oly 520 เยี่ยมยอด
    oly 420 เล็กแต่เจ๋ง

ทางเลือกสำหรับคนชอบไม่เหมือนใคร

OverclockZone Member Star_Bucks's Avatar

ขอบคุณครับ ทุกคำแนะนะ

OverclockZone Member pexkung's Avatar

40D+17-85is usm อาจต้องเพิ่มหน่อยนะครับ แต่ถ้ามือ2จะมีเงินเหลือได้fixอีกตัว

OverclockZone Member boringzee's Avatar

ลองไปที่ร้านนะครับ แล้วลองจองทางร้านมาจับๆคลำ เล่นดูนิดหน่อย แล้วดูถึงความถนัดของตัวเองครับ แล้วก็จะได้คำตอบว่าจะใช้ตัวไหน แต่ที่แน่ๆ ก็หาข้อมูลไว้ด้วยก็ดีนะครับว่ากล้องในรุ่นที่เราจะไปซื้อนั้นทำอะไรไดบ้างมีข้องเสียตรงไหนบ้าง อ๋อแล้วถ้าอยากได้รุ่งที่เพิ่งออกใหม่อาจจะต้องทำใจกับปัญหาที่จะตามมานะครับเพราะว่ามันรุ่นใหม่ อต่ทางบริษัทที่เป็นเจ้าของเองคงหาทางแก้ไขข้อบกพร่องต่างๆที่เจอเรื่อยๆล่ะครับ

OverclockZone Member saroch77's Avatar

แนะนำว่า ถ้ามีเพื่อนใช้อยู่ลองไปจับไปเล่นดูก่อนครับ จะำได้ลองได้เต็มที่ครับ

OverclockZone Member osazuna007's Avatar

ไม่รู้จะแนะนำยังไงดี ครับ น่าจะระบุรายละเอียดมาหน่อยนะครับ
    ผมคิดคล้ายๆคุณ NICKKIEZ นะครับ
    การซื้อกล้องสักตัวมันต้องมีจุดประสงค์ในการการซื้อ
    คำถามก็จะตามมา
    ถ้าเราตอบโจทย์ได้ การลงทุนของเจ้าของกระทู้ก็จะ เป็นการลงทุนที่คุ้มค่า
    แล้วงบที่ให้มา ก็สามารถถอดเป็นสมการกล้องได้หลายรูปแบบครับ
    เช่น d90+ lens ยืมเพื่อน
    d80+lens normal
    d60+lens normal +tele
    1000d+lens L +fix
    450d+lens normal+flash
    40d+marco
    แค่ยกตัวอย่างนะครับ สามารถแปรสามการได้เยอะกว่านี้ จากงบที่ให้มา
    ซึ่งเจ้าของกระทู้ต้องตั้งโจทย์ให้ได้ เพราะว่าการถ่ายรูป ท้ายสุดproductที่ได้มาคือ รูปภาพ
    มันคล้ายกับการจัดสเปกคอมไปแล้วครับ

แค่แสดงความคิดเห็นนะครับ ถ้าอ่านแล้วมีอารมณ์ในทางลบ ก็ขออภัยก่อนละกัน อย่าพึ่งโกรธกัน
    เพราะการใช้ภาษาของผม อาจจะดูกระด้างไปนิดนะครับ

Bookmarks

Bookmarks