overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 5 12345 LastLast
Results 1 to 20 of 97

Thread: วิธีทำความสะอาด CoolerMaster V8 ให้ไรริ้วรอยใสปิ้ง

OverclockZone Member sophon's Avatar

Thumbs up วิธีทำความสะอาด CoolerMaster V8 ให้ไรริ้วรอยใสปิ้ง

ผมเป็นคนหนึ่งในหลายๆคนที่ใช้ CoolerMaster V8 มาสักระยะหนึ่งแล้ว มีปัญหาฝุ่นเกาะตามฟินของซิ้งสวยๆของพวกเรามันอาจจะทำให้ร้อนขึ้นด้วยนะครับ และผมก็ลองหาวิธีทำความสะอาดแบบถูกต้องและไม่ทำให้ของๆเราเสียหายหรือหม่นหมอง แต่ก็ไปเจอแต่ละกระทู้ คนนั้นใช้อย่างนั้น คนโน้นใช้อย่างงี้

>>---->เอามะขามเปียกบ้างละ
    น้ำมะนาวบ้างละ
    น้ำยาทำความสะอาดเครื่องเงิน
    บางคนเอาแช่แม้กระทั้งน้ำยาล้างห้องน้ำ <----<<< อันนี้ละทำให้ V8 หมดเงาทันตาเห็น!
    และก็อื่นๆอีกมากมายครับหลายๆคนอาจจะเคยสงสัยว่า !!เฮ้ยมันจริงหรอ!! !!ทำได้หรอ!!

แนใจหรือป่าว ผมก็เชื่อมั่งไม่เชื่อมั่งนะ เอาเป็นว่าลองทำดูเองดีกว่านะครับถึงจะได้รู้แบบผมไง

เอาละโม้มาเยอะแล้ว มาเริ่มทำความสะอาดกันเลย____________________________

วิธีถอด V8 หากใครยังไม่รู้นะครับ ซิ้งV8จะมีแผ่นยึดด้านหลังด้วย ให้เราใช้เครื่องมือที่มากับV8 ไขน๊อตทางด้านหลังออกมาจะเป็น น๊อต เบอร์10 4ตัว พอถอดออกมาแล้วอาจจะแน่นหน่อยเพราะซิลิโคนดูดอยู่ให้เราค่อยๆขยับเบาๆนะครับโยกๆจนออกแล้วเราก็ใช้6เหลี่ยมที่ติดมากับซิ้งนั้นเเหละไขออกมา มีน๊อตอยู่4ตัวบนหน้ากากของมัน แล้วยังมีน๊อตเกลียวปล่อยที่ขาล่างพัดลมอีก 2ตัวนะครับดูให้ดีแค่นี้ก็หลุดออกมาเป็นชิ้นๆแล้วเอาละไปล้างกันเลย

สิ่งจำเป็นต้องมีในการทำความสะอาดตามวิธีที่ผมใช้ครั้งนี้
    1. CoolerMaster V8 <------<< เหอๆๆ อันนี้จำเป็นต้องมีจริงๆ
    2. ไขขวงเอาไว้รื้อ V8
    3. แปลงสีฟันเก่าๆหรือใครมีใหม่ๆก็ได้ทั้งนั้น
    4. ผงซักฟอก
    5. แปลงซักผ้าแบบอ่อน+ฟองน้ำ
    6. น้ำมัน Sonax หรือโซแน๊กนั้นเอง <------<<พระเอกของเราเอาไว้ตอนจบของงาน

หลังจากเราถอดV8 ออกมาเเล้วถอดพัดลมออกให้เหลือแต่ฟินแล้วก็เอาไปใส่กะละมังล้างน้ำซะขัดด้วยแปลซักผ้าขนอ่อนให้สะอาด พอล้างเสร็จแล้ว ใครมีเอาไรลมๆก็เอาเป่าซะใครไม่มีก็เช็ดๆและหาวิธีทำให้แห้งก่อนมิเช่นนั้นละก็แต๊บมาโทษผมไม่ได้น่า พอเราล้างเสร็จแล้วอันนี้ละงามหน้าเลย รอยผงซักฟอกของเรานั้นเอง เป็นจุดๆๆเต็มฟินไปหมด แต่!!!ไม่ต้องตกใจไป ใ้ห้เอาน้ำมัน Sonax ฉีดใส่แปลงสีฟันน้อยๆพอติดแล้วก็เอาละเลงตามฟินไปเลยละเลงให้ทั่ว ที่นี้ก็ หาผ้าหรือกระดาษทิฟชู่เช็ดให้แห้งที่นี้ก็เงาแว๊บเหมือนซื้อใหม่เลย แต่มีเรื่องกลิ่นน้ำมันนิดหน่อยแค่นั้นเองไม่เป็นอะไรหรอกเพราะคงไม่มีใครเอาจมูกไปจ่อดมอย่างโรคจิตหรอกผมว่าเหอๆ

+++++++++หลายคนอาจสงสัยว่าเอาน้ำมันทาเลยหรอฝุ่นมันจะไม่เกะยิ่งกว่าเก่าหรอ+++++++
    +ผมตอบให้เลยละกันครับ+ หลังจากเอาแปรงสีฟันที่ฉีดด้วยน้ำมันทาแล้ว+เอาลมเป่าและผมเช็ดจนสะอาดและเงาจนไม่เหลือคลาบอะไรให้เห็นเลยครับ เอา จบ ละ

ย้ำนะครับวิธีนี้ผมทำใช้เองจริงๆและใ้ช้ได้จริง
    หวังว่าคงเป็นประโยชน์แก่พี่น้องชาว OCZ นะครับ ผิดพลาดประการใดก็ขออภัยมานะที่นี้ด้วย ขอบคุณครับ
    รูป รูป
    Last edited by sophon; 6 Jun 2009 at 16:19:33.

OverclockZone Member goba13324's Avatar

แจ่มครับบบบบบ

OverclockZone Member aongmo's Avatar
    บริษัท สยามอินเวอร์เตอร์ จรัญ 89/2

ผมก็ใช้ SONAX ฉีดอย่างเดียวเลยครับ
    ไม่ต้องกลัวหมดเพราะเป็นของที่ทำงาน

OverclockZone Member narastaya9's Avatar
    อุทยานแห่งชาติเขาใหญ่

เยี่ยมเลย ถ้าเป็นผมก็คงทำเหมือนท่าน อีกวิธีสายยางอัดฉีดล้างรถที่คาร์แคเลยครับ ฮ่า ๆ เอี่ยม 50 บาท

OverclockZone Member [Nz]'s Avatar

ไม่สอนวิธีแกะ อ่ะ T T

OverclockZone Member Merfo's Avatar
    merfo.blogspot.com

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member sophon's Avatar

Quote Originally Posted by [Nz] View Post
    ไม่สอนวิธีแกะ อ่ะ T T
    วิธีถอด V8 หากใครยังไม่รู้นะครับ ซิ้งV8จะมีแผ่นยึดด้านหลังด้วย ให้เราใช้เครื่องมือที่มากับV8 ไขน๊อตทางด้านหลังออกมาจะเป็น น๊อต เบอร์10 4ตัว พอถอดออกมาแล้วอาจจะแน่นหน่อยเพราะซิลิโคนดูดอยู่ให้เราค่อยๆขยับเบาๆนะครับ โยกๆจนออกแล้วเราก็ใช้6เหลี่ยมที่ติดมากับซิ้งนั้นเเหละไขออกมา มีน๊อตอยู่4ตัวบนหน้ากากของมัน แล้วยังมีน๊อตเกลียวปล่อยที่ขาล่างพัดลมอีก 2ตัวนะครับดูให้ดีแค่นี้ก็หลุดออกมาเป็นชิ้นๆแล้วเอาละไปล้างกันเลย

ู^
    l
    นี้ไงครับ
    รูป รูป
    Last edited by sophon; 6 Jun 2009 at 16:18:10.

OverclockZone Member Kraiwit's Avatar
    Graphics Zone - Overclock Zone

แจ่มเลยครับ ..

OverclockZone Member ppily's Avatar

Quote Originally Posted by sophon View Post
    วิธีถอด V8 หากใครยังไม่รู้นะครับ ซิ้งV8จะมีแผ่นยึดด้านหลังด้วย ให้เราใช้เครื่องมือที่มากับV8 ไขน๊อตทางด้านหลังออกมาจะเป็น น๊อต เบอร์10 4ตัว พอถอดออกมาแล้วอาจจะแน่นหน่อยเพราะซิลิโคนดูดอยู่ให้เราค่อยๆขยับเบาๆนะครับ โยกๆจนออกแล้วเราก็ใช้6เหลี่ยมที่ติดมากับซิ้งนั้นเเหละไขออกมา มีน๊อตอยู่4ตัวบนหน้ากากของมัน แล้วยังมีน๊อตเกลียวปล่อยที่ขาล่างพัดลมอีก 2ตัวนะครับดูให้ดีแค่นี้ก็หลุดออกมาเป็นชิ้นๆแล้วเอาละไปล้างกันเลย

ู^
    l
    นี้ไงครับ
    .........อยากเห็นรูปตอนถอดจากบอร์ด ทีละขั้นตอนครับ เสียว?

Quote Originally Posted by ppily View Post
    .........อยากเห็นรูปตอนถอดจากบอร์ด ทีละขั้นตอนครับ เสียว?
    อืมผมก็ไม่ได้ถ่ายไว้ซะด้วย เดี๋ยวผมว่างๆจะหามาให้นะ

OverclockZone Member joykajaa's Avatar
    Nakhon Si Thammarat

แจ๋วเลย ขอบคุณมากๆนะ

OverclockZone Member amorno's Avatar

โอ้ว ... แจ่มมากๆ ขอบคุณสำหรับเทคนิคดีๆ ครับ

OverclockZone Member disstat's Avatar

ดีครับ

OverclockZone Member [Nz]'s Avatar

เสียว จัง

OverclockZone Member ][DNA]['s Avatar
    สวรรค์ประชารักษ์

ว่างๆ จะลองมั่ง

OverclockZone Member tike's Avatar

ขอจดก่อนครับ

OverclockZone Member yamatakeru's Avatar

ผมคิดอยู่ ว่าจะใช้ sonax แต่กังวลเรื่อง คราบน้ำมัน... ที่ติดผิวและในซอกๆ ของฟิน มันจะไม่ทำให้ ติวซิงค์ มันระบายความร้อนได้น้อยลงหรอครับ อันนี้ไม่รู้จริงๆครับ ถ้ามัน ไม่ได้เลวร้ายอย่างที่ผมคิด จะได้เอา SONAX จัดการปาดคอเจ้าซิ้งค์ซะที ...เห็นคราบแล้วใจไม่ดี - -"

Quote Originally Posted by yamatakeru View Post
    ผมคิดอยู่ ว่าจะใช้ sonax แต่กังวลเรื่อง คราบน้ำมัน... ที่ติดผิวและในซอกๆ ของฟิน มันจะไม่ทำให้ ติวซิงค์ มันระบายความร้อนได้น้อยลงหรอครับ อันนี้ไม่รู้จริงๆครับ ถ้ามัน ไม่ได้เลวร้ายอย่างที่ผมคิด จะได้เอา SONAX จัดการปาดคอเจ้าซิ้งค์ซะที ...เห็นคราบแล้วใจไม่ดี - -"
    เราไม่ต้องเล่นเยิ้มขนานนั้นสิท่านเอาพอเหมาะก็พอของผมให้มา จะปีฝุ่นเยอะมากมายพอล้างๆเช็ดๆเย็นขึ้นเห็นๆ 1-2c เลยนะครับ ผมก็คิดว่าจะไม่ล้างมันแต่เห็นเค้าว่ากันว่าถ้าฝุ่นเกาะเยอะๆจะทำให้ร้อนขึ้นด้วยนี่น่าเลยจับล้างซะเลยเหอๆๆ

OverclockZone Member nutseme's Avatar

เยี่ยมไปเลยครับ ว่าแต่เอาไปประยุกต์ใช้กับฟินของ sunbeam ได้ไหมหนอ ฝุ่นจับเพียบเลย เป่าก็ม่ะออก เดี๋ยวต้องลองทำตามดูน่าจะเวิร์ค

OverclockZone Member bankcom's Avatar

ล้างน้ำ เป่า ให้แห้งก็ได้ แต่ใช้ แปรงสีฟันละถูกแล้ว
    ดันๆไป

Page 1 of 5 12345 LastLast

Bookmarks

Bookmarks