overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 5 of 5

Thread: เครื่องผมใช้เมนบอร์ด ASUS P5K ช่างบอกว่าผมใส่แรมได้ไม่เกิน 2 แถว?

OverclockZone Member

Default เครื่องผมใช้เมนบอร์ด ASUS P5K ช่างบอกว่าผมใส่แรมได้ไม่เกิน 2 แถว?

ผมกำลังสงสัยสองเครื่องครับเลยต้องถามกูรู

1. ผมกำลังงงว่า มันมี 4 Slot แต่ใส่ได้แค่ 2 เหรอครับตอนนี้ผมมี RAM 2 GB 2 ตัวแต่ผมกำลังอยากจะอัพให้เป็น 8 GB ก็กะว่าจะไปซื้ออีก 2 GB มาเพิ่ม 2 อัน

แต่ร้านบอกไม่ได้ต้องใส่ 4GB 2 อัน ร้านเขาหลอกหรือป่าวครับแล้ว

2. เขาบอกว่า เครื่องผมควรเปลี่ยนบอร์ด เพื่อให้ไวกว่านี้แต่ผมก็ไมได้ overclock นะครับ เลยอยากรู้ว่าเปลี่ยนบอร์ดจะช่วยให้ไวขึ้นหรือป่าวขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member scops's Avatar

ข้อ 1.ต้องดูที่ Spec ที่บอร์ดรองรับแต่ผมเองใช้ MB Asus P5KR อยู่ตาม Spec ใส่ได้ 4Slot ลองใส่ 1แถวถึง 4แถว หมดแล้วก้ไม่มีปัญหาครับ ถ้าอยากจะเพิ่มก็ลองหาข้อมูล Spec บอร์ดตัวนี้ดูครับว่ามันเป็น DDR2 ทั้ง 4 Slot มั้ยถ้าใช้อัด 4 รูไปเลยแต่ที่ช่างมันแนะนำแบบนี้ผมคิดว่าเวลายกไปให้มันซ่อมมันจะเช็คง่ายมากกว่าครับแล้วอีกอย่าง 4G 2แถวเร็วกว่าใส่ 2G 4แถวนิดนุงนะครับ

ข้อ 2.บอกได้เลยว่าไม่เร็วขึ้นบอร์ด P31 P35 P43 P45 ความเร็ว ChipSet ต่างกันแทบไม่รู้สึกถ้าจะเปลี่ยนบอร์ดให้เร็วขึ้นจริงๆต้องไปเล่น Core I7 ที่ไม่ได้ใช้ CPU คุมผ่าน Chipset การทำงานหลักครับอันนี้อ่ะเร็วจริง

ปล.ถ้าจะอัพให้เร็วขึ้นทำ Raid 0 กับ HDD ก่อนดีกว่า Ram 4G ที่มีอยู่ยังใช้ได้อีกนาน
    Last edited by scops; 31 May 2009 at 01:49:05.

ขอบคุณครับ

Udonthaniบ้านหลัก ปัจจุบันนอนกทม

Quote Originally Posted by scops View Post
    ข้อ 1.ต้องดูที่ Spec ที่บอร์ดรองรับแต่ผมเองใช้ MB Asus P5KR อยู่ตาม Spec ใส่ได้ 4Slot ลองใส่ 1แถวถึง 4แถว หมดแล้วก้ไม่มีปัญหาครับ ถ้าอยากจะเพิ่มก็ลองหาข้อมูล Spec บอร์ดตัวนี้ดูครับว่ามันเป็น DDR2 ทั้ง 4 Slot มั้ยถ้าใช้อัด 4 รูไปเลยแต่ที่ช่างมันแนะนำแบบนี้ผมคิดว่าเวลายกไปให้มันซ่อมมันจะเช็คง่ายมากกว่าครับแล้วอีกอย่าง 4G 2แถวเร็วกว่าใส่ 2G 4แถวนิดนุงนะครับ

ข้อ 2.บอกได้เลยว่าไม่เร็วขึ้นบอร์ด P31 P35 P43 P45 ความเร็ว ChipSet ต่างกันแทบไม่รู้สึกถ้าจะเปลี่ยนบอร์ดให้เร็วขึ้นจริงๆต้องไปเล่น Core I7 ที่ไม่ได้ใช้ CPU คุมผ่าน Chipset การทำงานหลักครับอันนี้อ่ะเร็วจริง

ปล.ถ้าจะอัพให้เร็วขึ้นทำ Raid 0 กับ HDD ก่อนดีกว่า Ram 4G ที่มีอยู่ยังใช้ได้อีกนาน
    เอ่อ ผมไม่ได้อยากขัดแย้งนะครับ
    แต่ว่านะ เพื่อนผมเอง ก็เจอปัญหานี้ครับ
    เขาซื้อเมนบอร์ดที่เขียนว่าUp to 4Gb มา
    แต่ใส่ได้จริงๆแค่ 2Gb
    ใส่แรม2Gb ได้แถวเดียว ถ้าใส่อีกแถวมีปัญหา
    ใส่แรม1Gb ได้2แถว ปกติทุกประการ
    ตอนแรกนึกว่าไปทำบอร์ดเสีย ปรากฎว่า โดนบอร์ดปฎิเสธแรม
    ช๊อค
    .....

OverclockZone Member Wahrheit's Avatar
    มีนบุรี <-> ราชบุรี

อ่า ผมถามนิดนะครับไม่รู้ว่าที่ผมคิดผิดไหม

ผมจะถามว่า 2GB 2 ตัวนี่ คุณซื้อแบบที่หน้ากล่องบอกว่า 2GB แล้วในกล่องมีแรมอยู่ 2ตัว คุณเลยเข้าใจว่า
    ทั้ง 2ตัว เป็นแบบ 2GB หรือคุณรู้อยู่แล้วว่า 2ตัวนั้น รวมกันได้แค่ 2Gb ครับ

ถ้าคุณเข้าใจในแบบแรกคุณก็เข้าใจผิดแล้ว เพราะ Ram แบบ DDR2 หากบนกล่องเขียนไว้ว่า 2GB
    ก็หมายความว่า ทั้งสองตัวรวมกัน ได้แค่ 2Gb นะครับ ไม่ใช่ 2Gb x 2ตัวในกล่อง = 4GB ผิดนะครับ

แต่ถ้าคุณเข้าใจถูกแล้ว คอมคุณมีอยู่แล้ว 4GB ช่างเขาก็เลยแนะนำ Ram มาอีก 4Gb ซึ่งเป็นแบบ
    2x2Gb แต่คุณเข้าใจว่า 4x2Gb ซึ่งก็คือเข้าใจกันไปคนละแบบนั่นเอง -*-

Bookmarks

Bookmarks