overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 28

Thread: ATi 4890 มีระบบ physics แล้วใช่มั้ย

OverclockZone Member doramon's Avatar

Default ATi 4890 มีระบบ physics แล้วใช่มั้ย

ตอนนี้ ATi 4890 มีระบบ physics แล้วใช่มั้ยคะ ใครเคยลองแล้วบ้างว่าผลที่ได้มันเป็นยังไง
    เอามาเล่นสู่กันฟังด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

OverclockZone Member hurahara's Avatar

มีแล้วหรอผมยังไม่รู้เลย

OverclockZone Member SaintAthen's Avatar

Phyx มันไม่ได้เฉพาะค่ายเขียวหรอ งงๆ

รอผู้รู้

OverclockZone Member SaintAthen's Avatar

Phyx มันไม่ได้เฉพาะค่ายเขียวหรอ งงๆ

รอผู้รู้

OverclockZone Member tawincam's Avatar
    ปางกะ ปิ ตะวันนา

ไม่มีครับ

OverclockZone Member amppeter's Avatar

ขนาดไม่มีมันยังแรงขนาดนี้ แล้วถ้ามีมีล่ะ มันจะไม่แรงโครตๆเลยเหรอ คุคุคุ

OverclockZone Member Nihilus's Avatar
    ไม่รู้อ่ะ..เมา...

^
    ^
    เอ่อ...คือว่าระบบ Physics มันเกี่ยวกับความแรงของการ์ดจอด้วยเหรอครับ...
    คิดว่ามันทำให้สมจริงมากขึ้นซะอีก...

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ATI ก็สามารถใช้ Physics ของ Havok ได้

http://www.google.co.th/search?hl=th...-revision&cd=1

ปล. ส่วน Physics ของ PhysX นั้น ใช้ได้แต่ Nvidia ( ถ้า ATI ไปเปิดฟั่งค์ชั่นแล้วจะกระตุก )
    Last edited by TWK.; 31 May 2009 at 07:50:07.

OverclockZone Member Baldr's Avatar

วิธีที่จะใช้ได้มีวิธีนี้ครับ

http://www.i3.in.th/news/view/46

แต่แนะนำให้เป็น Windows XP นะครับ
    พูดง่ายก็คือการใช้การ์ดเขียว มาทำหน้าที่ประมวลผลด้าน PhysX อย่างเดียว

OverclockZone Member doramon's Avatar

หมายถึง Physics ที่เป็นของ ATi เองนะคะ ไม่ได้หมายถึง PhysX ของ Nvidia
    ข่าวตอนแรกๆที่ได้อ่าน เห็นว่ากันว่าจะออกมาในซีรี่หน้า พวก 5xxx
    แล้วมีรุ่นน้องมาบอกว่า 4890 ก็ใช้ Physics ได้แล้ว ก็คือ Havok ที่ ATi ซื้อมา
    เลยสงสัยว่ามีเปิดให้ใช้กันได้แล้วเหรอคะ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

Quote Originally Posted by doramon View Post
    หมายถึง Physics ที่เป็นของ ATi เองนะคะ ไม่ได้หมายถึง PhysX ของ Nvidia
    ข่าวตอนแรกๆที่ได้อ่าน เห็นว่ากันว่าจะออกมาในซีรี่หน้า พวก 5xxx
    แล้วมีรุ่นน้องมาบอกว่า 4890 ก็ใช้ Physics ได้แล้ว ก็คือ Havok ที่ ATi ซื้อมา
    เลยสงสัยว่ามีเปิดให้ใช้กันได้แล้วเหรอคะ
    Havok ไม่ใช่ของ ATI
    แต่เป็นของ intel (แจกให้ใช้ได้ฟรีๆ)
    ขอให้การ์ดมีฟั่งค์ชั่น OpenCL ก็สามารถรัน Physics ของ Havok ไม่ว่าจะเป็นการ์ดจอ Nvidia หรือ ATI ถ้าเกมส์นั้น ๆ มี Physics แบบ Havok
    ซึ่งส่วนมาก การ์ดแทบทุกตัวมี ฟั่งค์ชั่น OpenCL กันหมด ละ
    Last edited by TWK.; 31 May 2009 at 08:43:23.

OverclockZone Member Guz's Avatar

Quote Originally Posted by doramon View Post
    physic ของ havox มันแฝงอยู่ีใน engine ของเกมส่วนใหญ่ ดังนั้นทั้ง Ati และ Nvidia สามารถ
    แสดงผลได้หมดจ้า แต่เหมือนว่า ati กำลังพัฒนาให้รันได้ดีกับการ์ด ati นะ

OverclockZone Member herodavilman's Avatar

physics มานคือไรหรอคับ กระจ่างทีคับ

ผมพึ่งใช้ PCI 9800GT มาไม่ถึงเดือน เรยไม่ค่อยรู้เท่าไหร่คับผม

OverclockZone Member nutza1239's Avatar

^^^
    คอมคุณเหมือนงานวัดเลยครับ แสงสีตะการตา

OverclockZone Member Au_ninja's Avatar

ATi AMD Intel ได้ร่วมมือกันพัฒนาอยู่ตอนนี้เพื่อให้ทั้งการ์ดจอของATiกับซีพียูร่วมกันประมวลผลได้ครับด้วยผ่านOpenCL แม้เขียวจะทำได้แต่ทำได้แต่ไม่เท่าครับเพราะต้องประมวลผลผ่านCPUเพียงอย่างเดียวเหมือนปัจจุบัน ส่วนATiจะประมวลผลร่วมกันทั้งซีพียูและการ์ดจอครับ ATiบอกว่าซีรี่ 4000 ใช้ได้ครับ แต่ตอนนี้ยังไม่ปล่อยไดร์เวอร์ออกมาครับ คงยังไม่เสร็จ
    ถ้าอยากรู้มากว่านี้ลองค้นหาคำว่าHavok ดูครับเคยโพสไว้นานแล้ว

OverclockZone Member blueforce's Avatar

ATi 4890 - Main Card
    ์nVidia 8800GT - PhysX

แบบนี้แหล่มไปเลยครับ หุหุ

OverclockZone Member X3STeNLiTE's Avatar
    ราชปรารภ, ราชเทวี กรุงเทพฯ

แ้ล้ว 8800GT กะ 8500GT จะคำนวณฟิสิกส์ต่างกันมั๊ยอ่ะ..

ไม่งั้นจะรับซื้อ 8500GT อิอิ

OverclockZone Member maxx2007's Avatar

Quote Originally Posted by amppeter View Post
    ขนาดไม่มีมันยังแรงขนาดนี้ แล้วถ้ามีมีล่ะ มันจะไม่แรงโครตๆเลยเหรอ คุคุคุ

OverclockZone Member herodavilman's Avatar

Quote Originally Posted by nutza1239 View Post
    ^^^
    คอมคุณเหมือนงานวัดเลยครับ แสงสีตะการตา
    ขอบคุนคับ

55...

OverclockZone Member Khow's Avatar

Quote Originally Posted by SaintAthen View Post
    รอผู้รู้
    เป็นค่านิยมผิดๆที่ชอบไปเรียก ระบบ Physics ว่า PhysX เหมือนพวกชอบอ่าน For แล้วย่อเป็น 4 ซึ่งมันคนละความหมายกัน
    ระบบ Physics ความหมายกว้างกว่า PhysX นะครับ
    PhysX เป็นชื่อที่เป็นเครื่องหมายการค้านะครับ
    Havok ก็ เช่นเดียวกัน
    ทั้ง 2 อย่างเป็นส่วนหนึ่งของ ระบบ Physics ที่นำมาใช้ในเกมครับ
    จขกท.เขาก็ถาม Physics ไม่ได้ถาม PhysX
    พวกเราชอบมีค่านิยมตัวไหนโปรโมทดังๆเรียกชื่อนั้น เช่น ไปซื้อ Fab ทั้งที่จริงไอ้ที่ถือน่ะ OMO
    แต่ชื่อทั่วไปของมันคือผงซักฟอกแต่เราไม่นิยมเรียกกันเฉยๆ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks